ni siku nyingine tena ya Ijumaa, ikiwa ni Desemba 23, siku mbili tu zikiwa zimesalia kabla ya kusheherekea sikukuu ya Christmas kwa mwaka huu wa 2022. Wakati huo huo, zikiwa zimesalia siku takribani kama nane hivi kukabilisha mwaka huu wa 2022. E, tunaokaribisha katika matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Baridi ni kali kweli kweli na tunajiandaa kupigwa na ile dhuruba kali ya baridi. Tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Express. Mimi naitwa Idi Ligongo. Na mimi naitwa Patrick Nduwimana. <laughs> Ligongo, unazungumzia baridi ya leo, sasa kesho itakuwa ndio <laughs> yenyewe, enyewe kiboko wa baridi <laughs> lakini ndio hivyo <laughs> uh, tunapambana na hali uh, tuki <laughs> tukitarajia kwamba uh, isijikawa mbaya zaidi mpaka tumekosa umeme. Sababu ikosa umeme itakuwa ni shida nyingine kubwa, tutakuwa kama vile wananchi wa Ukraine. uh, Lakini na wao tunawaombea kila la heri uh, waweze kuondoka katika uh, hali hii ngumu kabisa, hasa wakati tunaelekea kwenye uh, sikukuu za Krismas na mwisho wa mwaka. ah, tukizungumzia kuhusu sikukuu hizi za Krismas mm -hmm. uh, Ligongo, ni kwamba uh, hasa upande wa vijana huwa kuna mambo mengi ambayo yanatokea mambo mazuri, lakini kunakuwa ni mambo pia mabaya ndio ile anasema kustarehe kupita kiasi mpaka unajisahau. Kwa hiyo tutazungumza na mmoja wa viongozi uh, vijana huko Kenya, atakuwa na ushauri wa kutoa vijana namna wanaweza ku uh, kushu, yani tabia ya ku au mwenendo wakati wa sikukuu hizi za Krismas na mwisho wa mwaka. Naam, basi mambo ni mazuri vilevile, kwa sababu eh, boxing day Eh, ile ligi ya Uingereza inarejea tena mara baada ya kumalizika kile kipute cha kule Qatar. Jamaa hawapumziki, ah, hakuna kupumzika <laughs> wanalipo hela nyingi sana wale watu <laughs> <laughs> hakuna kupumzika, misuli inabidi na, na, iendelee hivi, hivi, sija, hivi sijaangalia orodha mm -hmm. sijui ni timu zipi zinacheza hii wikendi wanacheza, unajua maana yake ni kwamba mwisho mwa Yeah, ile tunaita kumalizika kwa siku ile ya Krismas, watu wanapofungua zawadi zawadi, basi ndio mambo yatapigwa. Tutaangalia kingwa kina nani na nani anakutana na hali iko vipi na wanasema momentum iko vipi kuelekea kwenye ligi hizo mara baada ya kombe la dunia. Basi tuanze kwenye mambo ya Krismas, kwenye masuala ya Krismas, kama nilivyozungumzia hapo awali, ni kwamba wakati wa siku hizi za Krismas au za mwisho wa mwaka vijana huwa kuna mambo mazuri ambao wanafanya kuonyesha talanta zao kwenye mambo tofauti, ikiwa ni kwenye uh, matamasha mbalimbali, lakini vile vile kuna mambo mabaya, na miongoni mwa haya mambo mabaya aliyoyataja uh, uh, huyu ni kijana kiongozi Omondi Kibra kutoka huko na Nairobi, Kenya amesema ligongo uh -huh. Kuna kutumia mihadharati uh -huh. Kuna kujihusisha na ulevi, kunywa pombe kupita kiasi, alafu uh, badala yake anakuja nini hatari ya hiyo kitu ni nini? Uraibu, uraibu, ajali za barabarani, mm, e, vifo. Mm. Alafu kuna ile kutumia pesa, yani unajisahau <laughs> bajeti yako, alafu mwisho wa mwaka umemalizika, tukiingia Januari huna tandururu <laughs> <laughs> e, Omoni anasema unaingia kwenye maswala ya depression. Mm. na ukiingia kwenye depression, Januari imeingia na hasa ukiwa na una familia, kama ni kijana na familia una mke na watoto si ama watoto nakuza vipi? Yeah. ada ya shule vipi? mm. Eh, pesa ya kwenda kuemea chakula vipi? huna tandururu. Kwa hiyo <laughs> inatokea kufanya nini, una uh, jiua, kujimalizia maisha, na hiyo ni hatari sana. Kwa hiyo Omoni Kibra ametoa ushauri kwa vijana nini kufanya katika mwenendo wa maisha Wakati huu wa sikukuu za Krismas na mwisho wa mwaka, tumsikiliza anavyozungumza. Ah, kitu cha kwanza ningependa kuarifu vijana kwamba Januari yaja na ndikupate kupate, ni bora ujitunze vilevile juu vile, jua kutumia hela zako, sababu unapovitumia vibaya, basi utakuwa na taabu wakati unazihitaji zaidi. Vilevile ni adarati, tusiyatumie kuzidi viwango ambavyo vinavyotakikana ili zisije zikatuletia madhara na ki, kile ambacho kia unaweza malizia, ni kuwaelezea vijana ni kwamba siku moja huwezi linganisha na masiku mengi ambayo unafaa unastahili kuishi duniani. Haya, Eric Omondi, eh, Omondi Kibra. <laughs> <laughs> Sababu jina lake ni la ule omoni eh, mwengine ambaye naye ana na, na viroja na mambo sana mm -hmm. Huyu anaitwa Omoni Kibra, ametoa ushauri kwa vijana: siku moja huwezi kulinganisha na siku mia tatu na sitini na tano na, na robo, tano. Na robo mm -hmm. mwaka mzima mm -hmm. kwani uchukue bajeti yako yote uitumie na uimalizie, sababu tunasherekea unasherekea Krismas ya mwisho wa mwaka New Year kwa nini uchukue sukari yako yote uende ukabadilishe chumvi ya bahari? <laughs> Shukrani ni Umoni Kibra. Basi mapumziko kidogo, alafu tunaingia kwenye uh, mada ya pili ya Express leo Kiyo. Hey, hey. Basi ndiyo ngoma hiyo iyokote maua sama na Hanston. Hii ngoma wakati imetoka, ilisababisha baadhi ya vijana eh, wafikishwe mikononi mwa sheria. Unajua kule nchini Tanzania, unajua nchini Tanzania ni kosa la jinai uh -huh, kuchezea fedha, kwa sababu wanasema oh, ni mali ya umma na serikali inatoa gharama kubwa kuchapisha noti. Sasa watu walikuwa kama wanadhihaki vile, wanatupa hela chini, alafu wanacheza wanasema iyokote. Kwa hiyo kuna baadhi ya vijana walijikuta ndani wamesukumwa e... ndani korokoroni, tunasema <laughs> wameenda kushikilia nondo <laughs> unajua nondo jinsi zilivyo vile, kwenye mahabusu au gerezani ni ule mlango unakuwa wa nondo kubwa, unashikilia hivi <laughs> Patrick, tulizungumzia swala la e, ligi mbalimbali. Kwanza e, katika kumalizia msimu wa elfu elfu mbili na ishirini na tatu. Sasa ligi ya Uingereza EPL, ligi maarufu kuliko zote ulimwenguni ya soka, inaanza rasmi siku ya Boxing Day, yani Desemba 26, e, ambapo Brentford wanakutana na Tottenham, Southampton wanakipiga na Brighton e, Leicester City wanakipiga na Newcastle uh, Crystal Palace wanacheza na Fulham, Everton wanacheza na Wolves e, bila kusahau hapa Aston Villa uso kwa uso na Liverpool. Arsenal wanakipiga na West Ham United, Chelsea wenyewe watakipiga siku ya wa tarehe ishirini na saba itakuwa siku ya Jumanne. Sijaisikia maneno nanyi, mnacheza mnacheza Jumanne Jumanne mnacheza, mshabiki wa Manyu. <laughs> Sisa... la ratiba, ratiba, ratiba sijaangalia. Tuko mambo kombe la dunia, naam. Na ukiangalia vilabu mbalimbali vikubwa wachezaji wake wameshaanza kurudi. E, Kylian Mbappe amerudi kambini wiki hii, halikadhalika Barcelona nao, e, wote karibu wamerudi, e, wakina lewa ndoski wakina Dembele sijamwona, ila nimemwona kama Memphis, hali kadhalika Frank De Jong. E, wachezaji wengi ambao walifika mpaka amba hatua ya nusu fainali aliobakia kule Ufaransa ni e, Conde pamoja na a, Dembele. Sasa tunajiuliza kwamba mara baada ya kombe hili la dunia ambalo limemalizika katikati ya msimu wa ligi hizi, na wachezaji wameenda kwenye kombe la dunia wakiwa wametokea kambini kwao, ama au kwenye ligi moja kwa moja, na sasa hivi wamemaliza kombe la dunia moja kwa moja wanaenda kwenye ligi ligi, hii hali itakuwaje? E, ligi zitamalizika vipi? momentum itakuwaje? Musa Mwakisu ni mchambuzi wa masuala ya soka, tunaye kwenye laini ya simu. Musa, tueleze kumalizika kombe la dunia na hali jinsi ilivyo, ligi hizi tutarijie zinaenda kumalizika kwa namna gani? ya yeah, hidi kwanza asante sana kwa kuungana nami. ya yeah, kwa maana ya ushindani utaanza taratibu kwa sababu baadhi ya wachezaji walikuwa katika michuano ya kombe la dunia, na wengine wamekuja kutolewa katika hatua ambazo unaweza kuona ni hatua muhimu. Kwa hiyo, kisaikolojia, baadhi ya wachezaji wanaweza wakawa wapo chini. Kwa hiyo, ni uanzaji wa taratibu kidogo, ingawa baadaye ligi itachangamka kama kawaida, baada ya wachezaji wengi ambao kwa mfano vilabu vya Manchester United, labda Liverpool, lakini Manchester City ukiona baadhi ya wachezaji wao waliweza kufika mbali kidogo, wao kidogo wanaweza sawa, hawapo sawasawa, lakini baadaye watarejea katika momentum ile tuliyoizoea, kwa sababu ni lazima watu wa saikolojia watakuwa wanafanya kazi kuhakikisha kwamba wanawarejesha akili wachezaji katika ushindani wa ligi kuu ya nchini England na kile ambacho unaweza kutueleza, unadhani ile hali ya pengine kukosa kombe au kupata kombe inaweza ikaathiri, eh, kwa namna yoyote au vile vile masuala ya wachezaji kuumia kwa sababu miili imechoka, ya kwa mfano, suala kubwa hapa ni ukosoaji wa kombe, lakini pia kwa baadhi ya timu kutolewa katika hatua ya nusu fainali, mathalani Manchester United mchezaji kama Antony lakini pia Casemiro, moja kati wa ya wachezaji ambao timu zao zilitolewa katika hatua ya nusu fainali, unaweza kuona kwamba wanaweza kurejea katika mazingira ya utaratibu sana ingawa zilishuhudia mechi ya Manchester United dhidi ya Burnley. Casemiro alikuwa iko sawa kiakili, lakini pia Antony alikuwa iko sawa kiakili. Ni, ni kazi kubwa ambayo imefanywa na watu wa saikolojia, lakini pia baadhi tu ya uchovu wa wachezaji kiasi fulani inaweza ikawaathiri, lakini unaweza kuona mchezaji kama Kylian Mbappe, lakini pia Ashraf Hakimi wamerejea haraka katika timu yao ya PSG, ile katika mazingira ya kujitaharisha kwa kwa ajili ya ushindani, kwa sababu ya kuhofia kukaa muda mrefu bila kurejea katika mazoezi, labda wanaweza wakaathirika na ile homa ya kukosa michuano ya kombe la dunia katika ha hatua kama hiyo. Kwa hiyo kwa ujumla, wachezaji watakuwa wameandaliwa kisaikolojia ingawa mwanzoni kidogo wanaweza ukawa na ukawa lega lega. Asante sana Musa Mwakisu kwa hayo, na moja kwa moja sisi hapa tunaelekea katika habari za dunia Nam uh, ili kuangaza musimu washere, wa sherehe meya wa mji mkuu wa Zimbabwe Harare hivi karibuni aliwasha taa za Krismas katikati ya jiji, lakini kwa wengi tukio hilo lilikuwa ni ukumbusho wa mambo mawili wanayotamani lakini hawawezi kupata: umeme na kipindi cha likizo ya furaha. Hata hivyo meya Jacob Mafume hakuonekana kuwa na imani kwamba mji mkuu utashuhudia Krismas iliyong'aa. Kuchaguliwa tena kwa rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa kama kiongozi wa chama tawala cha Afrika Kusini ANC kumeimarisha madaraka yake, lakini sehemu ya wapinzani wake wakubwa katika kamati yake ya utendaji mpya wanapendekeza kuwa njia ya nchi hiyo kwenye mageuzi yanayohitajika sana itasalia kuwa ngumu. Ramaphosa alipata kuchaguliwa tena na, kumteng na kumtengenezea njia ya kugombea muhula wa pili wa urais mwaka 2024 Jumatatu katika kura ya wanachama wa african National Congress, ambayo pia ilichagua wajumbe wapya wa mkutano wa halmashauri kuu ya taifa ya chama hicho. India imeanza kuwafanyia vipimo baadhi ya abiria wanaowasili kwa ndege za kimataifa kwa ajili ya COVID-19. Hatua hiyo mpya inaanzishwa kwani China, jirani ya India, inakabiliwa na ongezeko la visa na kesi za COVID-19. India imeamua kuwapima asilimia mbili ya abiria wanaowasili kwa ndege za kimataifa. Rais Vladimir Putin alisema siku ya Alhamisi kwamba Rusia inataka kukomesha vita nchini Ukraine na kwamba bila shaka hilo litahusisha suluhu ya kidiplomasia. Putin alitoa maoni hayo siku moja baada ya rais wa Marekani Joe Biden kumkaribisha rais wa Ukraini Volodymyr Zelenski katika ikulu ya Marekani na kumwahidi kuendelea kumuunga mkono bila kuyumbayumba. <coughs> Cuestión, amiga. Señorita, te amo. Mm -hmm. Te amo, te amo. <laughs> Angelina, te amo kabisa mambo hayo matamu kweli kweli, ndani ya matangazo ya VOA Express, tukiwa tunakimbia na kusonga mbele na kupiga ndoinge. Wanasema eh, Mandonga anakwambia napigwa ndoinge. Mandonga mtukazi, Mandonga <laughs> <laughs> mtukazi. Eh, Mandonga mtukazi anakwambia <laughs> mzee wa mbwembwe eh, eh, anakwambia nikikupiga nimekupiga, lakini ukinipiga ni kama vile eh? nimekupiga <laughs> hiyo <laughs> chagua moja sasa. Twende moja kwa moja katika jicho jicho hii leo, vijana wanahusiwa namna gani ya kuachana eh, na masuala ya kutumia eh, dawa za kulevya na kuachana na zile tabia ambazo zinaweza zikashawishi kwenda mbele na Rahabu Fredi ametuletea hii karibu kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi na leo hii jicho linaangaza baadhi ya mienendo ya vijana ambayo si mizuri, na wengi wakiwa katika likizo kwa sasa. Kuna baadhi wanajiingiza katika vitendo vya matumizi ya dawa za kulevya. Anti Salma yuko hapa kwa ajili ya kutoa ushauri kwa vijana hao. Hasa kinachonisikitisha ni kwa watoto wa kike ambao kwa sasa wimbi kubwa lime, limeangukia kwenye kutafuna hata mirungi. Mtoto wa kike mdogo unamkuta amefungasha kwenye begi la shule, amebeba umo na mirungi na bi. Lakini kwa nini utaki kujiuliza ikiwa bado we binti mdogo unapata faida gani? Kwanza angalia kitu gani ambacho unatakiwa kukifanya. Serikali inaangaika, inatumia pesa nyingi kwa ajili ya kuwaokoa wale ambao tiyari wamezama. Wewe ambaye bado unajaribu na saizi unasikia hichi kipindi, labda ndo uko saizi kwenye hizo harakati zako za kutafuna mirungi na kuomba, acha kuanzia leo, epukana na hayo mambo. Mwisho wa siku hakuna jambo litalokuwa zuri zaidi ya kulitia taifa hasara pamoja na familia yako, na usiwe na urafiki ambao unaona kwamba utakuingiza kwenye mambo ya tarishi. Tunakuwa na wenda wazimu wengi ambao wanajitakia wenyewe kwa akili zao. Kwa hiyo, wee binti, naomba uangalie kwanza, si mila zetu za Kitanzania binti mdogo ukavute mirungi unavuta bangi unabuya unga ili iweje? Kadhalika kabisa na watoto wa kiume, tena sasa hivi ndio wengi wenyewe, wanaita kubembea, wanabembea kiasi kwamba mtu akisimama anakwambia niko ulaya kwa dakika. Sasa hiyo ulaya unafikaje wakati mi nakuona kabisa huko Tanzania? Wewe mtoto wangu wa kiume, wewe epukeni makundi, makundi yanaharibu. Zingatia ushauri ambao utausoma hata kwenye magazeti, kwenye mitandao. Watu wanajitahidi sana siku hizi kurusha vipindi vingi kwa ajili jamii elimike. Naomba kabisa, acha mpango mzima wa maisha. Mtoto wa kike na wa kiume anajitambua, ni kuzingatia yale matendo yaliokuwa mema. Kama ni mtu wa kanisani, wa msikitini, jitahidi kwenda kubezi kwenye vitabu. Sikiliza wazazi wanakueleza nini. Hata mzazi wa mwenzio ukimkuta kwenye daladala, akikuambia hichi kibaya, zingatia, kakifanyie kazi, maisha yako yatakuwa mazuri. Shukrani Aunti Salma kwa kutoa ushauri huo. Jicho letu ndio limetia nanga. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Haya, shukrani ushauri aliotoa mama huyu, aliongea na Rahab Fred. Uh, ni sambamba na ule aliotoa Omondi Kibra. mm -hmm. Uh, kutumia dawa za kulevya nini kila kitu uh, mihadarati na nini hasa Usha... kwa kupita kiasi. Ushauri mahususi kwa kipindi kama hiki Ligongo. mm. Hiki kitu cha Diamond mm. leo ndio amekianika maake, amekitoa hadharani rasmi, kinaitwa Chitaki. Nimesikiliza kidogo tu basi tusikilize pamoja na wasikilizaji hapa, utasikia uhondo wa wingi. Haya, tusikilize, alafu mi nitakwambia kitu fulani nimekiona kwenye hizi nyimbo za swizi. <mucho> Haya, ngoma hiyo ya Diamond Platinumz ni mpya. Kwanza tuanze na hili neno chitaki. Unajua chitaki, chitaki, chitaki, chitaki nadhani ametumia yale maneno jua watoto wadogo wa ukiwa unamwita, kwa sababu hajajua kusema vizuri, baada ya kusema sitaki Nasa, chitaki. Chitaki. Chitaki. Unaniitia ni chitaki <laughs> naenda kulala chitaki. Ehe, kale kale chakula chitaki, uh -huh. Uh, tukienda kwenye mahadhi yenyewe ya wimbo, kuna mahadhi hapa ya mapiano kidogo rumba kidogo, kama unasikia sasafoni hiyo, lakini vilevile vile, vile, kwenye ile chorus ukisikiliza kwa umakini unaona kuna ubunifu fulani hivi wa mwanamuziki anaitwa Asake kutoka nchini Nigeria. mm -hmm. Fuatilia nyimbo zake, usikilize korasi zake, usikie sauti zile zinazotumika. E, ndio naona imetumika kwa wimbo huu wa Diamond, lakini vilevile vile pia wimbo wa Mboso ambao wameutoa na uh, wasanii wa kutoka kule nchini Afrika Kusini nao ambao unavuma kwelikweli. Ukisikiliza kwenye korasi ile una, una mahadhi fulani Uh, itabidi tuwatafute tuwaulize, jamani, mbona nyinyi kama sasa hivi mnaanza kuwa bendera fata upepo? Uh, kuna sababu. Mi nafikiri sababu zaidi ni masuala ya biashara business, sababu <coughs> unajua Nigeria huko, mm. ndiko kwenye kwenyewe mm. siku hizi kabisa wamevuma sawasawa mm. na nyimbo zao huwa zina zina zina zinapendwa na watu wengi mm. alafu zinaleta kipato mm. na mapiano sasa iko kwenye kwambia kwenye daraja la juu sasa hivi mm. Sasa ndio maana nafikia hao wasanii kina Diamond na nini unajitahidi kidogo kuingiza ma, ma, baadhi ya hayo mambo mm. ya Nigeria na mapiano kwa Afrika mm. Kusini mm. na nilipoangalia kwenye nini hii chitaki chitaki chitaki chitaki, baada ya saa nne nimeshapata views karibu sabini alfu baada ya saa nne Sasa fikiria yeah, kesho itakuwa ni itakuwaje na nadhani hii ngoma itavuma kwelikweli, chitake kwa sababu ni neno ambalo <laughs> sisi wengi linatugusa, <laughs> chitake. Tuende kwenye mambo ya burudani e, ee, Josephat Kioko leo anaangazia pigano kubwa zaidi la ngumi za kulipwa eneo la Afrika mashariki ee, kuandaliwa kwa siku ya Jumatatu mjini Kampala, Uganda. Vilevile mji wa Mombasa umeandaa hafla uh, kubwa ya burudani katika mkesha wa Krismasi na kushirikia wanamuziki hat the band. Josephat Kioko, hebu teremka nguruma. Asante sana. Wakati krismasi inaposherekewa, liko pigano kubwa la ndoni za kulipwa linakutanisha mabondia wawili kutoka kanda hii ya afrika mashariki, ambapo ni reton okwiri wa Kenya na kasim ouma wa kutoka Uganda. Mabondia hawa wataonana jumatatu hii disemba 26 katika ukumbi wa lugogo cricket Oval katika mji wa Kampala. Pigano hili limeandaliwa katika miezi michache iliyopita, wanapokutana katika pigano ambapo limepata pia mapromota Raton Okwiri akitokea Kenya pamoja na makocha wake wanasema Kassim Ouma akiwa nyumbani atakiona chamtemakuni naye Kassim Ouma anasema Uganda itashuhudia moto kiwaka akimbwaga Raton Okwiri tunasubiri kuona kuhusu mabonja hayo wawili Raton Okwiri akitokea Kenya ana umri wa miaka 36 na amewahi kuwakilisha Kenya katika Olimpiki Rio de Janeiro mwaka 2016 mita moja na sentimita 72 na ana uzani wa kilo 69 Upande wake Kasim Ouma huyu amezichapa sana katika ndondi za kulipwa. Umri wake sasa ni miaka 44, alistaafu na akatangaza kurejea katika ndondi hizi. Kimo chake ni mita 1 na sentimita 73 na amewahi kupigana mara 47. Kuna kipindi kimoja Kasim Ouma alishikilia mkanda wa ngumi za kimataifa za kulipwa. Katika mazungumzo na VOA, Retnoquiri amesema iko tayari kutoa tajili la Lugogo, Kampala hapo Jumatatu Disemba 26. Na sasa tuangazie burudani. Mombasa ni mji wa raha kweli kweli, na ikiwa sasa inaingia Krismasi, wapo wageni kutoka nchi mbalimbali wakiwapa ziara ya kitalii. Sasa basi, Sarova Whitesands imeandaa burudani kubwa tu ambayo pia imewaleta pamoja wasanii mbalimbali wanamziki kutoka pembe mbalimbali mbali za Afrika Mashariki. Hafla kubwa itakayoandaliwa kesho, yaani, imepewa jina la Galadina na hapo, wanaotumbuiza zaidi ni Art the Band, bendi inayotumbuiza kweli kweli na imeibukia kupendwa katika siku za karibuni. Msanii maarufu kwa ucheshi Oga Obina atakuwa ndiye anasimamia burudani hii hapo Sarova na pia DJ maarufu Protege atakuwa nyuma ya mitambo pale kutumbuiza hafla. Hii kubwa imezungumzwa sana katika mitandao ya kijamii. Haya, nawe utakuwa wapi? Mkesha wa Krismasi ndio burudani kamili hii. Mimi ni Josphat Kioko, VOA Mombasa. Shukrani Josphat Kioko kutoka kule pwani ya Mombasa. Haraka haraka, Ligongo swali la leo tulisema mm -hmm. mataifa, tuliuliza mataifa zaidi yanayoshtumu Rwanda kusaidia waasi wa M23 yanaongezeka, huku Rwanda ikipinga. Nani wa kumwamini? Mm-hmm, huyu hapa ni ba, baba, Baba Shiru amejiita, anasema anapatikana kule, ajasema yuko wapi, lakini anasema Kagame hataki uthabiti wa kisiasa wa DRC ndio apate nafasi ya kuendelea kupora utajiri wa madini wa Kongo. Huyu Abraham Wanyonyi anasema mtu hawezi kukutupia lawama tu bure tu Mm -hmm. Lazima kuna ushahidi kamili unaonyesha hivi ndivyo kunaendelea. Kwa kuchochea na kuleta vurugu kwa Kongo, manufaa ni kwa jamii za Warwanda. Uh, Musa Zuberi Kabumaya anasema wakumwamini ni hao, uh, ni hao mataifa mengi yanayoishutumu Rwanda maana Rwanda kama ni nchi ambayo inashutumiwa e, basi haiwezi kukubali moja kwa moja. Huyu Yegone Boaz anasema kutupiana lawama haina maana, cha msingi ni wasuluhishe hiyo huo mgogoro wao wenyewe kwenyewe, kwa wenyewe kwa manufaa ya wananchi wao. Huyu hapa Zamuyoni Haonga anasema yuko kule Mbozi, Tanzania, anasema kiukweli hapo uchunguzi wa kina unatakiwa kufanyika juu ya tuhuma hizi basi ni baadhi ya majibu waliotoa wasikilizaji wetu kwenye swali tulilouliza la leo. Haraka haraka kwenye mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii eh, Ligongo, ni kwamba rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema kamwe Facebook itaendelea kufungwa mm -hmm. Facebook ilifungwa wakati wa uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na moja <laughs> eh, sababu Museveni anasema watu wengi walitumia, wapinzani wake walitumia Facebook kumkashifu na alipotaka kujibu eh, maswala ya kutaka kumkashifu na nini, Facebook ika Ikaminya ikaminya kidogo sa, kwa hiyo anasema Facebook Waganda, uh, msiendelei kutumia Facebook, itaendelea kufungwa sababu anasema eti Facebook wako arrogant. Haya basi, sisi tunakamilisha juma hili kwa VOA Express. Mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu Patrick Nduimana, msimamizi kule upande wa pili ni Said Hamdun. Uh, na matangazo haya niliyasimamia mwenyewe kwa upendo. Stende Patrick <laughs> ndo <hivyo. Chitaki> hamdun <laughs> Shukran kokanasi na wiki njema na heri ya Christmas.