Afrika. Kumekucha Afrika, Alhamisi Desemba 22, mwaka 2022 imetumia saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki, kutoka Washington DC, Marekani. Hii ni sauti ya America, VOA. Ni matumaini yetu kwamba Umeamka salama salmin. Karibu kwa matangazo ya subuhi. Mimi ni Kenneth Bwire na mimi, jina langu ni, ni Harrison Kamau, ni kukaribisha kwenye matangazo yetu ya alfajiri, yanasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Mbea Highlands FM kule Mbea Tanzania, Muhabara ya Kampala, UBC pia vilevile ya Kampala, Redio Soleil Butembo na RTGL Butembo DRC, vilevile kupitia mtandao wetu wa www voa Miongoni mwa tulionayo asubuhi hii ni kwamba serikali ya Tanzania imekopa dola bilioni 2.2 kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa reli ya SGR, wakati kuna mjadala mkali nchini humo kuhusu deni la serikali. Kama miradi imekwisha kuanza na kuna mikopo iliyochukuliwa awali, mkopo huu unaochukuliwa tena kwa ajili ya mradi ambao tayari umekwisha kuanza ni wanini? Ni wanamna gani? Katika taarifa nyingine, mlipuko wa kipindupindu gerezani umesababisha vifo vya wafungwa kumi na wawili mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ni kaburi ambayo inakuwa duniani kwa wale wafungwa wakametuga. Hakuna hata chakula kidogo ambao wanapata ya kutoka kwenye government, hakuna dawa, hakuna muuguzi yoyote, hujuulizi sasa hali gani wanaishi. Ni miongoni mwa mengi ya yale utakayoyasikia katika matangazo haya ya dakika thelathini. Habari za dunia zinasomwa na Harrison Kamau. Rais wa Marekani Joe Biden amemkaribisha mwenzake wa Ukraine Volodimir Zelenski huko White House, ikiwa ziara yake ya kwanza ya nje ya Ukraine tangu kuanza kwa uvamizi wa Rusia nchini kwake Februari mwaka huu. Biden alisema kwamba watu wa Ukraine wameendelea kuhamasisha ulimwengu kutokana na ustabilivu pamoja na ushujaa wa kuilinda taifa lao. Ameongeza kusema kwamba watu wa Marekani wamesimama kwa majivuno na watu wa Ukraine. Amesema pia kwamba Wademokrat na Warepublican wako pamoja na washirika wao wa Ulaya wa na Japan na maeneo mengine kuhakikisha kwamba Ukraine inapata msaada wa kifedha, kiusalama na kibinadamu inavyohitajika. Imekuwa siku mia tatu tangu rais wa Russia Vladimir Putin alipoanzisha mashambulizi ya kikatili dhidi ya Ukraine, hatua inayolenga kuiondolea Ukraine hadhi yake ya kuwepo kama taifa. Zelenski kwa upande wake amemshukuru Biden kutokana na msaada wake kwa Ukraine na watu wake na kuelezea shukrani zake za dhati kutoka moyoni mwake kutokana na Waukraine kwake na pia Waukraine wote. Rais wa Congo Brazzaville Denis Sassou Nguesso amesema kwamba maendeleo kadhaa yamepatikana kutokana na mkutano wa Marekani na Afrika uliomalizika hivi karibuni hapa Washington DC. Katika mahojiano na VOA mapema wiki hii, Sosungwesu amesema kwamba kwenye mkutano huo malengo yaliangaziwa kwa kina zaidi, ikiwemo juhudi ya kuongeza sauti ya Umoja wa Afrika kwenye Umoja wa Mataifa. Kwa mfano, rais wa Marekani Joe Biden wakati wa kikao hicho alisema kwamba AU ingeshirikishwa kama mwanachama wa G20. Sosungwesu aliongeza kusema kwamba Biden aliahidi kwamba katika miaka ya karibuni, Marekani itashinikiza kuongezwa kwa AU kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kundi la G20 linashirikisha mataifa yenye viwanda na uchumi unaokua ulimwenguni Afrika Kusini ikiwa taifa pekee kutoka barani ya Afrika. Um. Na serikali ya Rwanda inaendelea kukabiliwa na shinikizo la kimataifa kwa shutuma za kutoa msaada wa kijeshi kwa kundi la waasi la M23 linalopigana na wanajeshi wa serikali mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Ufaransa na Ujerumani ni nchi za hivi punde ambazo zinaitaka Rwanda kuacha kuwasaidia waasi hao na kuonya kuchukua hatua kali, ikiwemo kusitisha msaada wa kifedha kwa utawala wa Rwanda ambao umekuwa ukitolewa kwa muda mrefu. Kenneth Bwire ana tuarifu zaidi. Mapigano ya waasi wa M23 yamekuwa yakiendelea mashariki mwa DRC kwa muda wa miezi kadhaa sasa. Ripoti ya wataalam wa Umoja wa Mataifa iliyotolewa mapema mwaka huu ilisema kwamba kuna ushahidi wa kutosha kwamba serikali ya Rwanda inaunga mkono waasi hao, na Marekani imeitaka Rwanda kuacha kutoa msaada kwa waasi hao. Sasa wafadhili wakubwa wa Rwanda wameitaka Rwanda kuacha kabisa kuwasaidia waasi wa M23. Wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa imetoa taarifa inayoshutumu msaada wa Rwanda kwa waasi hao. Msaada wa Ufaransa kwa Rwanda umeongezeka kutoka dola milioni nne mwaka elfu mbili kumi na tisa hadi dola milioni sitini na nane mwaka elfu mbili ishirini na moja. Mkuu wa shughuli katika wizara ya mambo ya nje ya Ujerumani katika jangwa la Afrika, Christoph Retlaf, ameandika ujumbe wa Twitter akisema kwamba Rwanda inastahili kuacha kutoa msaada wake kwa kundi la em ishirini na tatu mara moja na kuchangia kikamilifu kutafuta suluhu kwa mgogoro mbaya nchini DRC. Ujerumani ilitoa msaada wa dola milioni tisini na nne kwa Rwanda mwaka elfu mbili ishirini na moja. Ubelgiji ambayo ilikuwa utawala wa kikoloni wa Rwanda vilevile imeelezea msimamo huo. Serikali ya Rwanda imeendelea kukaa na madai kwamba inawaunga mkono waasi wa m 23 na kushutumu jumuiya ya kimataifa kwa kile imekitaja kama kukataa kukabiliana na sababu kubwa ya matatizo yaliyo mashariki mwa DRC ambapo kuna zaidi ya makundi ya wasi 1unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika ya kutoka hapa Washington DC. Huduma za mawasiliano ya simu zimeanza kurejeshwa tena kwenye mkoa wa kaskazini mwa Ethiopia wa Tigrey baada ya zaidi ya mwaka mmoja na nusu tangu kasi zilipoanza kati ya vikosi vya TPLF na jeshi la serikali. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, baadhi ya wakazi wameeleza kufurahishwa na hatua hiyo ambayo ni kutokana na mkataba wa amani uliotiwa saini hivi karibuni. Mkazi mmoja wa Norway anayetokea Tigrey na ambaye hakutaka kutajwa ameambia AP kwamba ana sita kupiga simu akihofia taarifa za kuhuzunisha za watu wa jamii yake waliopoteza maisha kwenye mapigano. Kulingana na Umoja wa Mataifa, vita vya Tigri vinakisiwa kuwa maelfu ya watu tangu vilipoanza mwanzoni wa elfu mbili na ishirini. Miongoni mwa watu mashuhuri waliopoteza jamaa zao ni pamoja na mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus ambaye ni mzawa wa Tigrei. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres katika siku za nyuma alisema kwamba watu waliokufa kwenye vita vya Ukraine ni zaidi ya waliokufa kwenye vita vya, watu waliokufa kwenye vita vya Tigri ni zaidi ya wale waliokufa kwenye vita vya Ukraine. Afisa wa ngazi ya juu wa shirika la afya duniani WHO amesema Jumatano kwamba huenda China inakabiliwa na changamoto ya kukusanya takwimu za maambukizi mapya ya COVID-19 takwimu za maambukizi nchini humo hazitegemewi tena, hasa baada ya kulegezwa kanuni kali za kuzuia maambukizi. Mike Ryan ambaye ni mkuu wa dharura kwenye WHO amesema kwamba licha ya China kutangaza idadi ndogo ya maambukizi, wodi za wagonjwa mahututi zimefurika watu. Ryan amesema kwamba haamini kama China inatoa taarifa kamili. Darzeni ya magari ya kubeba maiti yaliyoonekana nje ya chumba kimoja cha ja kuhifadhi maiti Jumatano mjini Beijing. Licha ya taifa hilo kuripoti kushuka kwa maambukizi ya corona, WHO imesema kwamba ipo tayari kushirikiana na China kwenye mfumo wake wa kukusanya data za maambukizi pamoja na vifo kutokana na COVID. <mulia> Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Habari za dunia zimesomwa na Harison Kamau. Baada ya dakika chache zijazo, atakuwa akirejea na habari zaidi. Serikali ya Tanzania imetangaza kupokea mkopo wa dola bilioni mbili nukta mbili kutoka China ili kusaidia kukamilisha ujenzi wa reli ya mwendo wa western SGR. Makubaliano hayo na kampuni za China za CCECC na CRCC yatapelekea ujenzi wa sehemu ya reli iliyosalia kilomita mia tano na sita kutoka Tabora hadi Kigoma, na kazi hiyo imepangiwa kukamilika mwaka elfu mbili ishirini na sita. Ujenzi wa reli ya SGR kutoka bandari ya Dar es Salaam hadi Mwanza utaweka nafasi nzuri kwa reli hiyo kuunganisha Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rwanda na Uganda. Haya yanajiri wakati kuna mjadala mkubwa nchini Tanzania kuhusu kuongezeka kwa deni la taifa na kufikia trilioni tisini na moja huku serikali ikiendelea kukopa. Walter Nguma, msomi wa uchumi, akiwa Dar es Salaam, anasema serikali kukopa kwa ajili ya maendeleo ni hatua nzuri, lakini ufafanuzi zaidi unahitajika tunaambiwa, sasa deni la taifa eh, limekuwa limefikia eh, kiasi cha trilioni tisini na moja kutoka kwenye trilioni sabini na nane tulizokuwepo, sasa tumekwenda mpaka trilioni eh, tisini na moja. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba watu wakabaki kuulizana kwamba kuna usiri gani ambao huko wakati wa ukopaji. Eh, ni mikopo ambayo inachukuliwa kwenye miradi ambayo tayari imekwisha kuanza. Sasa swali linakuwa ni kwamba kama miradi imekwisha kuanza na kuna mikopo iliyochukuliwa wali awali, mkopo huu unaochukuliwa tena kwa ajili ya mradi ambao tayari umekwisha kuanza ni wa nini? Ni wa namna gani? na Je, zilizochukuliwa awali zilifanya kazi kwa kiasi gani na kwa asilimia ngapi? Kwa hiyo ufafanuzi umekuwa ni mdogo sana eh, na wa kueleweka wa kuwafanya Watanzania eh, kuweza kuelewa eh, kiundani kuhusiana na mikopo hii. Ni kawaida kwamba kwa, kwa nchi yoyote kuendelea lazima ikope. Hata Marekani inakopa japo inakopa kwa kiwango kidogo sana cha riba. Nchi zote za Afrika zinakopa, nchi zilizoendelea baadhi yake zinakopa ili kuendeleza miradi yake. Mbona hili la kukopa Tanzania liwe ni kama msumari mchungu sana kwenye kidonda? Hii inatokana na kwamba na kile ambacho kinaendelea hivi sasa kwa baadhi ya nchi za Afrika, tunaona kitu ambacho kimeendelea pale Uganda. E, kwenye, kwenye uwanja wa, wa kimataifa uwanja wao wa ndege. Tunaona kitu ambacho kimeendelea kule Sri Lanka, tumeona matatizo ya mikopo inavyoipelekesha nchi ya Kenya hivi sasa na sehemu nyingi sana. Ukienda kule Burundi, ukienda sehemu mbalimbali katika nchi za Afrika hivi sasa, ukienda hata Afrika ya Magharibi hivi sasa, ukiangalia, ni wanashindwa kupumua vizuri kutokana na mikopo walionayo. Lakini sisi tunajiuliza ni kwamba tuko katika hatari kiasi gani kulingana na spidi hii ya ukopaji jinsi ilivyo. Kukopa sio hatari, kukopa sio vibaya, lakini unakopa kwa ajili ya nani? na ume, ume, unakopa kwa ajili ya nini? na umejipanga vya kutosha kuweza kuhakikisha kabisa kwamba mkopo huo unaochukua unahakikisha kwamba unatumika kwa asilimia kubwa kabisa kiasi kwamba hakuna hasara ambayo inaweza kutengenezeka. Swala hili linakuja ni kwamba mikopo inakuwa ni mingi, lakini unaweza kuona kuna vitendo vingi sana vya ufisadi ambavyo ni tishio katika nchi hivi sasa. Ukiangalia ripoti ya CAG, ukienda maeneo mbalimbali ambayo waziri mkuu hivi sasa anatembelea, ukiangalia kwa asilimia kubwa kila eneo ambalo anatembelea mradi, kuna ubadhirifu mkubwa wa fedha za umma. Swala hili linaacha kitendo li kikubwa sana kwa watanzania na ndio wanavyotokea na kusema kwamba hii mikopo inaweza ikapelekea nchi kuwa katika hatari kubwa. E, hata pengine baadhi ya mali zake kutaifishwa pale ambapo tutashindwa e, kulipa. Kwa hiyo ni, ni mtihani ambao ni mkubwa na e, watanzania wanaingia katika mtihani huo kutokana na kile na jinsi ambavyo e, wanaona nchi nyingine za Kiafrika hivi sasa zilivyo katika taabu kubwa. Tunaona kinachoendelea hivi sasa kule Ghana, e, kutokana na mikopo imekuwa ni mingi na, na hivyo E, nji yake sasa inashindwa hata kulipa mikopo, lakini tunajiuliza kwamba kama tukenda na kasi hii kubwa ya ukopaji ni ngumu sana kuweza kufikia ule uchumi wa kujitegemea. Ni msomi wa uchumi nchini Tanzania, Walter Ngoma akizungumzia swala la mikopo nchini Tanzania. Hii ni Sauti ya Amerika. Harison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wachambuzi wanasema kwamba Jordan huenda ikakabiliwa na changamoto nyingi kutokana na wiki kadhaa za maandamano ya madereva wa malori wanaolalamikia bei ya juu ya jio, mafuta, suala ambalo limedumaza uchumi wa taifa pamoja na kusababisha kifo cha afisa wa ngazi ya juu wa polisi. Polisi wengine watatu waliuawa wakati wakiwasaka washukiwa mauaji ya afisa huyo, mmoja wao akishukiwa kuwa mwanamgambo wa Kiislamu. Serikali imefanya juhudi za kukutana na baadhi ya madereva hao, lakini kama anavyosema mchambuzi Osama Al-Sharif, kuna maswala mengi yanayohitaji kushughulikiwa kabla ya hali ya kawaida kurejea. Amesema kwamba ongezeko kubwa la bei za mafuta limepelekea gharama ya juu ya maisha kwa wakazi wa Jordan. Familia nyingi zinaripotiwa kutoweza kumudu bei ya mafuta ya kuweka joto wakati huo msimu wa msimu wa baridi kali. Wakati huo huo, ubalozi wa Marekani kwenye mji mkuu wa Aman umesema kwamba licha ya kupungua kwa maandamano, ya kupungua kwa maandamano ni vyema raia wake wajiepushe kusafiri nje ya mji huo nyakati za usiku. Na mkuu wa maswala ya kibinadamu kwenye Umoja wa Mataifa Martin Griffiths Jumatano amesema kwamba watu milioni 15.3 raia wa Siria wanahitaji msaada mwaka ujao wakati uamuzi wa kuhusiana na upelekaji msaada kutoka nchi jirani ukisubiriwa mwezi ujao, Griffiths wakati akihutubia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa njia ya video alisema kuwa upelekaji huo wa misaada ni muhimu sana kwa mamilioni ya wakazi kaskazini magharibi mwa Siria. Kwa zaidi ya miaka minane baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeuruhusu upelekaji wa misaada ya kibinadamu kutoka nchi jirani ya Uturuki takriban malori mia sita ya chakula, dawa pamoja na bidhaa nyingine muhimu huingia kaskazini magharibi mwa Siria kila na mwezi. Zaidi ya watu milioni nne wanaishi kwenye eneo hilo ambalo halidhibitiwi na serikali, ingawa ni watu milioni 4.4 pekee wanaosemekana kufikiwa na misaada hiyo. Unasikiliza Kumekucha kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, wafungwa kumi na wawili wamefariki kutokana na ugonjwa wa kipindupindu katika gereza kuu la mji wenye madini ya Kamitunga katika mkoa wa Kivu Kusini. Mashirika ya kutetea haki za kibinadamu yanasema kwamba kulipuka kwa ugonjwa ndani ya gereza ni mojawapo ya hali ngumu ambayo wafungwa wanapitia katika magereza ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Ugonjwa huo umeripotiwa katika gereza hilo tangu zaidi ya wiki moja, na sasa raia wa Kamituga wanashuhudia kuwa na uoga wakihofia kuambukizwa. Mukamba Silibo ni mwanaharakati wa shirika la raia wa Kamituga. Hapa anashuhudia watu thelathini na moja wamegonjwa, kati yao kumi na mbili wamekwisha fariki. Hospitali kuu na mtaa wa afya wanajitahidi kutibu ila kunahitajika dawa. Sisi kama vile shirika la raia MSP tunalomba kwa serikali waweke jela inayofaa. Miungano ya watetezi wa haki za kibinadamu inasema imetoa tahadhari mapema kabla ya ugonjwa huu kuongezeka bila kusikika. Watetezi wa haki za kibinadamu wanasikitikia kwamba licha ya hali hiyo inayoendelea, wafungwa pia wanaendelea kukosa chakula, hali ambayo inaweza kuzorotesha afya yao zaidi. akiwa pia mwanasheria Pascal Mupenda ni kiongozi wa mipango ya shirika la utetezi wa haki za kibinadamu linaloitwa ushirikiano ajili ya ulinzi jumuishi kwa kifupi PPI Kivu Kusini. Sio gereza hiyo kabisa ni, ni kaburi ni kaburi ambayo inakuwa duniani kwa wale wafungwa kama ituga. Hakuna hata chakula kidogo ambayo wanapata ya kutoka kwenye government, hakuna dawa, hakuna muuguzi. Hiyo yote ujuliza sasa hali gani wanaishi? Na hiyo yote tulikuta kunako jila zingine, sawa Kalehe, na hata jela kuu ya mji wa Bukavu, na hiyo yote tu ipata muda muhimu wa kuarifu kwa viongozi kuambia kwamba eh, mfungwa ingawapo anakuwa haruhusiwi ha, kutembea ila anakuwa na haki zake. Waziri wa Afya katika jimbo la Kivu Kusini, Masini Kinenwa amesema kwa sasa juhudi zinafanyika ili kudhibiti ugonjwa huo. Na hapa waziri Masini Kinenwa anatoa onyo kwa wakazi. Hatua ya kwanza, wafuate makanuni, wasikunywe maji ambayo haikupigiwa, wao wanachukua mikono na chakula yote, wao wanaisukua vizuri, na wafuate kanuni. Mtu wa kigonjwa wambebe kwa kituo cha afya, kwa hospital de reference, general de reference ambayo iko na santre ya tretema ya cholera. Waziri huyo wa afya hapa Kivu Kusini anasema kuna ujumbe wa madaktari toka idara ya afya uliojielekeza Kamituga, ukiambatana na madaktari wasiokuwa na mipaka MSF, muungano wa afya ulimwenguni WHO na mfuko wa umoja wa mataifa ajili ya watoto UNICEF ili kujaribu kudhibiti ugonjwa huo. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Serikali ya Somalia imevitaka vyombo vyote vya habari kuwasilisha habari na maudhui mengine kwa maafisa wa serikali kwa uchunguzi kabla ya kuchapishwa au kupeperushwa kwenye redio au televisheni. Kennes Bwire anatuarifu zaidi. Vyombo kadhaa vya habari mjini Mogadishu vimeiambia Sauti ya Amerika kwamba ofisi ya mawasiliano ya rais imeagiza kuwasilishwa kwake habari na maudhui mengine kabla ya kutangazwa. Miongoni mwa vyombo vya habari vilivyopokea agizo hilo ni shirika la habari la risala mjini Mogadishu linalosimamiwa na Muhamad Abdi Wahab nuxurku wuxuu u yahay maxaa yeelay waxa aad samayso iyo soo dir wixii aan rabin iyo lengo kuu hapa ni kudhibiti vyombo vya habari, kwa sababu watakuwa wanaondoa habari ambazo hawataki zipeperushwe. Utekelezaji wa agizo hilo ni hatari kwa vyombo vya habari vya Somalia na haliwezi kutekelezwa. Naibu waziri wa habari Abdurahman Yusuf Adala ameambia Sauti ya Amerika kwamba hana habari kuhusu agizo hilo, lakini Abdu Wahab amesema kwamba kuna afisa wa serikali aliyelipigia shirika lake la habari akitaka agizo hilo litekelezwe Desemba kumi na saba. Anaamini kwamba agizo hilo linavunja katiba ya nchi na sheria inayosimamia vyombo vya habari na kuhakikisha uhuru wa vyombo hivyo. Agizo hilo la serikali ni la hivi punde kutolewa. Katika miezi ya hivi karibuni, waandishi wa habari walionywa kutoandika habari zinazohusiana na kundi la kigaidi la Al Shababu na kutakiwa kutambua kundi hilo kama karwalji, maana yake kwamba watu wasiofuata mafunzo ya dini ya Kiislamu. Serikali ya Somalia inajihusisha na kampeni ya kijeshi dhidi ya wapiganaji wa, wa Al Shababu, lakini waandishi wa habari wanasema kwamba agizo la kutakiwa kutoandika habari kuhusu kundi hilo linazuia uhuru wa habari na huenda likawaweka katika hatari ya ulipizaji kisasi. Msemaji wa muungano wa waandishi wa habari nchini Somalia, Muhamad Balbul, anasema agizo hilo ni la kuzuia uhuru wa waandishi: waxaan i mudaha ka dagaalamaynay oo aan diidannahay saameyn ballaaran ayuuna ku yeelan doonaa suxufiyinta warbaahinta soomaaliyeed litakuwa na adhari kwa waandishi wa habari na vyombo vya habari, na iwapo halitakataliwa hakutakuwepo vyombo vya habari au waandishi wa habari watakaoandika ukweli. Hatupo tayari kufanya kazi na serikali haitaki kutekeleza agizo hilo, lakini tupo tayari kufanya kazi na serikali ili kuboresha uhuru wa kujieleza. Muungano wa waandishi wa habari unaopinga agizo la serikali unakumbana na shinikizo kubwa kutoka kwa maafisa wa serikali. Katibu wa muungano huo Abdel Mumen amekamatwa mara mbili na polisi mwezi Oktoba na Novemba na kuachiliwa kwa dhamana. Waandishi wa habari wamesema kwamba hatua ya kuwasilisha maudhui kwa serikali kabla ya kuchapishwa inaingilia kati uhuru wa habari na haki ya umma kupata habari na kwamba inavinyamazisha vyombo vya habari ambavyo kwa sasa vinategemewa kutoa habari za uhakika. Wafuatiliaji wa utendakazi wa vyombo vya habari nchini Somalia wamesema kwamba mazingira yamekuwa magumu sana kwa waandishi wa habari nchini humo. Mashambulizi, vitisho na ukamataji wa waandishi wa habari vimeongezeka. Mwandishi wa habari wa kujitegemea Jamal Osman kutoka Uingereza, ambaye ameshinda tuzo kadhaa namna anavyoandika habari kuhusu Al-Shabab alikamatwa Desemba 17, na kurudishwa Uingereza kwa lazima bila ya sababu maalum kutolewa The The Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Harison Kamao kukusomea muhutasari wa habari. Rais wa Marekani Joe Biden jana amemkaribisha mwenzake wa Ukraine Volodymyr Zelenski huko White House, ikiwa ziara yake ya kwanza nje ya Ukraine tangu kuanza kwa uvamizi wa Rusia nchini kwake Februari mwaka huu. Biden alisema kwamba watu wa Ukraine wameendelea kuhamasisha ulimwengu kutokana na ustahimilivu pamoja na ushujaa wa kujilinda. Ameongeza kusema kwamba watu wa Marekani wamesimama kwa majivuno na watu wa Ukraine. Rais wa Kongo Brazzaville, Denis Sassou Nguesso, amesema kwamba maendeleo kadhaa yamepatikana kutokana na mkutano wa Marekani na Afrika uliomalizika hivi karibuni hapa Washington DC. Katika mahojiano na VOA mapema wiki hii, Sassou Nguesso amesema kwamba kwenye mkutano huo malengo yaliangaziwa kwa kina zaidi, ikiwemo juhudi ya kuongeza sauti ya Umoja wa Afrika kwenye Umoja wa Mataifa. Kwa mfano, Rais wa Marekani Joe Biden wakati wa mkutano huo alisema kwamba AU ingeshirikishwa kama mwanachama wa G20. Serikali ya Rwanda inaendelea kukabiliwa na shinikizo la kimataifa kwa shutuma za kutoa msaada wa kijeshi kwa kundi la waasi la M23 linalopigana na wanajeshi wa serikali mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ufaransa na Ujerumani, nchi za hivi punde tu ambazo zinaitaka Rwanda kuacha kuwasaidia waasi hao na kuonya kuchukua hatua kali, ikiwemo kusitisha msaada wa kifedha kwa utawala wa Rwanda ambao umekuwa ukitolewa kwa muda mrefu. Huduma za mawasiliano ya simu zimeanza kurejeshwa tena kwenye mkoa wa kaskazini mwa Ethiopia ya Tigray baada ya zaidi ya mwaka mmoja na nusu tangu gasia zilipoanza kati ya vikosi vya TPLF na jeshi la serikali. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, baadhi ya wakazi wameelezea kufurahishwa na hatua hiyo ambayo ni kutokana na mkataba wa amani uliotiwa saini hivi karibuni. Mkazi mmoja wa Norway anayetokea Tigray na ambaye hakutaka kutajwa ameambia AP kwamba na anasita kupiga simu akihofia taarifa za kuhuzunisha za watu wa jamii yake waliopoteza maisha. Afisa wa ngazi ya juu wa shirika la afya duniani amesema Jumatano kwamba huenda China inakabiliwa na changamoto ya kukusanya takwimu za maambukizi mapya ya COVID-19. Takwimu za maambukizi nchini humo hazitegemewi tena, hasa baada ya kulegezwa kanuni kali za kuzuia maambukizi. Mike Ryan ambaye ni mkuu wa dharura kwenye WHO amesema kwamba licha ya China kutangaza idadi ndogo ya maambukizi wodi za wagonjwa mahututi zimefurika watu. Wachambuzi wanasema kwamba Jordan huenda inakabiliwa na changamoto nyingi kutokana na wiki kadhaa za maandamano ya madereva wa malori wanaolalamikia bei ya juu ya mafuta, suala ambalo limedumaza uchumi wa taifa hilo pamoja na kusababisha kifo cha afisa mmoja wa ngazi ya juu wa polisi. Mkuu wa maswala ya kibinadamu kwenye Umoja wa Mataifa Martin Griffiths Jumatatu amesema kwamba watu milioni 15.3 raia wa wanahitaji misaada ya mwaka ujao, wakati uamuzi wa kuhusiana na upelekaji misaada kutoka nchi jirani ukisubiriwa mwezi ujao. Griffiths wakati akihutubia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa njia ya video alisema kuwa upelekaji huo wa misaada ni muhimu sana kwa mamilioni ya wakazi kaskazini magharibi mwa Syria. Kwa zaidi ya maka minne baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeruhusu upelekaji wa misaada ya kibinadamu kutoka nchi jirani ya Uturuki. Muhtasari wa habari unakamilisha Kumekucha Afrika. Mwelekezo wa matangazo amekuwa Jumbe Hamza. Hewani nimeshirikiana na Harrison Kamau, mimi ni Kenneth Bwire. Tunakuacha na tahariri ifuatayo. Ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Finland na Sweden ziko tayari kuwa wanachama rasmi wa muungano wa NATO, amesema waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken, baada ya kukutana na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo mbili za Nordic mjini Washington. Mataifa yote mawili, baada ya historia ya muda mrefu ya kutokuwa na mafungamano na muungano wa kijeshi, yaliomba rasmi kujiunga na NATO mwezi Mei kufuatia uvamizi usiokuwa na uchokozi wa Kremlin kwa Ukraine. Katika mkutano na waandishi wa habari, waziri Blinken alisema Finland na Sweden zinaelewa vyema kile kilicho muhimu kwa Ukraine, kwa NATO na kwa ulimwengu mzima wakati huu. Mwaka huu, Sweden na Finland zimetuma zaidi ya dola bilioni moja katika shughuli za usalama, kibinadamu na misaada mingine kwa Ukraine. Nchi zote mbili hivi karibuni zilitangaza msaada mkubwa zaidi wa kijeshi. Wasweden na Wafinland wamewakaribisha maelfu ya Waukrain waliokimbia makazi yao katika jamii zao. Kama wanachama wa EU wanaungana na washirika wetu kusawazisha vikwazo visivyo vya kawaida dhidi ya Russia ili kupunguza uwezo wake wa kupigana vita hivi. Waziri Blinken alieleza kuwa wanajeshi wa Sweden na Finland wamehudumu pamoja na vikosi vya Marekani na NATO huko Kosovo, Afghanistan Iraq na Libya, na kwamba majeshi yao yanafanya kazi kwa karibu bila kusita na vikosi vya muungano. Alisisitiza kuwa nchi hizo mbili sio tu zitaimarisha muungano wa NATO kupitia uwezo wao wa kijeshi, lakini pia kupitia maadili yao, nia ya dhati kwa demokrasia, kanuni zinazozingatia utaratibu wa kimataifa, kuheshimu haki za binadamu, kuheshimu utu wa binadamu. Washirika 28 kati ya 30 wa NATO wameidhinisha kuingizwa kwa nchi hizo mbili katika muungano huo kupitia mchakato wa haraka. Uturuki na Hungary bado hazijafanya hivyo. Kama Waziri Blinken alivyosema, Sweden na Finland zimechukua hatua muhimu kushughulikia wasiwasi wa usalama wa Uturuki, inasonga mbele kwa sababu ya kazi muhimu sana iliyofanywa na wote wawili ambao hivi punde watakuwa washirika wetu wameifanya na Uturuki, na nina kila matarajio kwamba mchakato huo utaendelea na kufikia mafanikio hivi karibuni. Waziri Blinken amesema vita vya kikatili vya Kremlin dhidi ya Ukraine vimesababisha mfululizo wa kushindwa kwa Russia, ikiwa ni pamoja na kushindwa kuishinda Ukraine kwenye uwanja wa vita na kufuta mipaka ya Ukraine, utambulisho, watu na ustahimilivu Wakati Sweden na Finland zikijiandaa kujiunga na NATO, waziri Blinken alisema Putin ameshindwa kudhoofisha muungano wetu; hakika ameifanya NATO kuwa imara zaidi. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. <todakarikana>