The hits. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, matangazo ya VOA Express hewani moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Saa mbili na nusu asubuhi Washington DC, tisa na nusu mchana Afrika ya Kati, kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki. Studio uko nami Patrick Ndwimana, lakini nashirikiana vilevile na mwenzangu hapa Naitwa Mkamiti Kibayasi. Pamoja tutakuwa sote tukisukuma gurudumu la VOA Express. Mengi ambayo tumekuandalia, usiondoke kando ya redio yako. Tutakuwa na habari muhimu za dunia, hali kadhalika burudani ya muziki, ambapo tutakuchezea vitu vizuri kabisa. Will Paul akishirikiana na Gochi wanakuambia yu. Hali kadhalika tutakuwa na kipengele cha lifestyle kikitoka kule Mombasa nchini Kenya. Tutakusomea yale yanay otanda kwenye mitandao ya kijamii Instagram, Facebook na Twitter. Hali kadhalika utapata kibao cha muziki Jaro kilichopigwa na Zuchu. Basi twende pamoja, naam. Uh, kama kawaida, Express tutakuwa na taarifa, iwapo mawasiliano tutaruhusu, kuhusu uh, kombe la dunia nusu fainali jana tayari. Uh, Ufaransa imeishinda Moroko na watakitinga na Argentina siku ya Jumapili. Likoni kipi kinaendelea. Lakini huko huko Kenya Kenya Kenya, kuna mjadala mkubwa ambao umezuka kwenye mitandao ya kijamii baada ya fununu kwamba ni fununu kwamba kuna cheo ambacho amepewa binti wa rais anaitwa Charlene Ruto, ye mwenyewe kajiita kwamba ni first daughter. Je, wachambuzi yeah, wa, wa masuala ya katiba wanashiria wanasema nini? Ni baadhi ya mambo ambayo tutakwenda nayo kwenye matangazo ya Express mkamiti. Basi moja kwa moja tuende huko Kenya kama nilivyodokeza mm -hmm. kuna mjadala mkubwa sana gumzo kwenye mitandao ya kijamii mm -hmm. E, baada ya fununu kwamba rais Ruto katenga au kapanga cheo fulani Ikulu mm -hmm. cha binti yake ambaye anaitwa Chalen Ruto mm huyu -hmm. E, Chalen Ruto mwenyewe amejiita first daughter mm -hmm. na ni first daughter kweli? Sasa first... watu wanajiuliza inakuwaje, kunakuwa first daughter mm -hmm. kunakuwa first lady mm -hmm. Katiba ya Kenya naruhusu hilo. Mm -hmm. Kwa hiyo kuna mkanganyiko hapo. Mm -hmm. na wakenya wana, wana, wanadhani kwamba huenda mm -hmm. huyu binti wa rais anatumia fedha za umma mm -hmm. katika mambo yake akienda kununua vitu dukani na nini Mm -hmm. Kwa hiyo kuna huu mjadala lakini, sasa mm -hmm. ilibidi tupate mwanga, maelezo kutoka kwa wanasheria mm -hmm. watu wa masuala ya katiba mm -hmm. Basi muda mfupi uliopita nilizungumza na bwana Danstan Omari ambaye ni mwanasheria mm -hmm. na kumuuliza, je, first daughter mm -hmm. inakubaliwa katika katiba ya Kenya au ni watu tu wamekwenda kwenye mitandao ya kijamii hawajaelewa kipi ambacho kinaendelea? Haya ndiyo maelezo ambayo amenipa kuhusu hii ifunulu kwamba kuna cheo cha binti wa rais ikulu, mm, au la? Tumsikia anavyosema hapa. Neno first daughter halijazuiliwa, mtu kujiita, mtu kujibandika. Kwa hivyo lile ni jina la utani alilojibandika pale Kwevo. Kwa hivyo sitarajii kwamba Wakenya ama dunia nzima ina sababu za kufata ule mtoto ule msichana wa rais anapozungumza vile. Kuna uhuru wa kujiita jina lolote kama lile jina halijazuiliwa, lakini katiba na sheria za Kenya hazina nafasi ya kiti kama kile, wala hatujaona pembe zozote za serikali zikionyesha kwamba kuna ile kuna kile cheo ama kuna kusudiwa kuwepo kwa kile cheo. Ule msichana na serikali ishasema kwamba yeye anachokifanya ana ni kazi ya kuhudumia watu, social work, charity work na Chalen hmm. Ruto kweli akijibu, uh, uh, Wakenya kwenye mitandao ya kijamii anasema, msileti uh, mjadala ambao uh, unaleta una mkanganyiko kidogo. Mambo ambayo nayafanya mimi ni mambo ya kibinafsi hmm. nafanya uh, shughuli za hisani hmm. kusaidia watu, lakini ye mwenyewe ndio akajiita first daughter. Na je, uh, pengine ofisi zake kama wamesema zipo ndani ya Ikulu na binti huyo anakaa Ikulu, haijaelezwa wazi kwamba ofisi ipo ikulu, mm -hmm. Sababu huyu mwanasheria anasema hata kwenye gazeti la serikali cheo hicho bado hakijatangazwa, na katiba ya Kenya ha, ha, hakuna mahali kuna cheo cha first daughter mm -hmm. Lakini eh, huyu Charlene Ruto anaonekana akifanya mikutano na viongozi, viongozi wagavana wa wa, wakuu wa wa, makaunti viongozi mbalimbali mm -hmm. mbali tu Sa, kwa hiyo watu wanajiuliza inakuwaje, anafanya mikutano na viongozi. Na hapa nimemuuliza mwanasheria Danstan Omari, je, mm. Vipi? Kwa nini anafanya mikutano na, na viongozi mbalimbali -mbali wa Kenya kwenye ngazi za kaunti uh, na nini, kutana na magavana na uh, watu kutoka tabaka mbalimbali -mbali kwenye taasisi za serikali mm. Je, anaruhusiwa anafanya mikutano hii kama nani? Na hapa ametoa maelezo: hakuna sheria inayomzuia yeye kukutana na mtu yeyote taifa la Kenya la kubaliana kila mtu kukutana na watu wengine. Kumbuka kwamba mabibi na mabibi wa magavana hawajakubaliwa hawa na sheria zozote katika taifa Kenya, lakini kwa sababu wao uh, uh, mabibi wa magavana wanaweza kwenda kufungua kazi ya charity. Kazi ya charity kwa mfano, watu kama Manu Chandaria watu, uh, watu kama uh, ule ambaye ni Mwangi wa Equity, kusomesha watoto wao ile bank wa na kwenda wanakutana na magavana. Kwa hivyo sioni chochote hazuia mtoto wa rais kuweza kukutana na na kiongozi yeyote wa taifa la Kenya hmm. Mwanasheria huyu anaeleza kwamba hakuna chochote ambacho kinamzuia binti wa rais kukutana na viongozi kiongozi wote wa Kenya sababu, uh, ni katika shughuli za uh, kutoa misaada ya hisani hisa na nini kwa hiyo anasema Wakenya watulie kidogo, wasileti mjadala ambao uh, hauhitajiki. <laughs> Hmm. Haya, kibao Jaro hicho kutoka kwa Zuchu kinatupeleka mpaka sehemu nyingine ya VOA Express, ambapo kama ujuavyo, basi VOA Express haiwezi kuepuka kuacha kuzungumzia mambo yanayoendelea Doha Qatar. Japokuwa leo kuna mapumziko, lakini bado mengi yanazungumzwa ni kuangalia kile kitakachofanyika kijacho, watu wamejipanga vipi, shamra shamra bado zinaendelea vipi. Tunafahamu kwamba Jumapili ndio mtanange wenyewe wa nguvu, lakini pia Jumamosi kuna mechi nyingine pia ambayo pia inazungumziwa japokuwa si sana, ni kati ya timu hizi mbili Moroko na Croatia ambazo pia nazo zitapambana siku ya Jumamosi ili aweze kupatikana mshindi wa tatu. Haya basi, tunazidi kusonga mbele kwenye laini ya simu. Uh, tunatarajia kumpata Sunday Sunday Shomari, upo? Nipo stand by. Assalamu alaikum kutoka hapa Doha. <laughs> sande uh, jana moroko uh, wameondolewa lakini baada ya kucheza vizuri na kupata nafasi za kuweza kuweka bao nyavuni lakini hawakufanikiwa unafikiri wachambuzi wanasema nini kitu kime, kipi kimefanya uh, ufaransa kuweza kuishinda sababu ndio safari ya kwanza mara ya kwanza moroko kushindwa katika kombe lile la dunia la Qatar Uh, kipi kimepelekea Moroko kutofanya vizuri jana katika mchezo wake na Ufaransa? Uh, ni kweli kabisa, wachambuzi wamezungumza mengi kuhusiana na mechi hii ya Moroko na Ufaransa. Kama ulivyoona eh, Moroko jana walipoingia uwanjani waliingia na kasi, waliingia na mori wakiwa na washabiki wengi nyuma yao, lakini itakumbukwa kwamba mabeki wawili wakati wa Moroko walikosekana. Mmoja ambaye ni captain aliumia wakati wa mechi, msuli wake ulileta shida akatoka nje lakini vilevile beki mwingine wa kati hakuweza kabisa kushiriki mechi ya jana, ingawa alikuwepo mazoezini. Sasa hilo mojawapo ilikuwa tayari kwa upande wao eh, limewapa shida kidogo. Romain Saiss ni beki mzuri sana wa timu ya Moroko na Nayef Aguerd ni mchezaji mzuri sana upande wa nyuma. Sasa hiyo ni moja, lakini pili, unasema kocha alibadilisha eh, mfumo wake kwa kiasi fulani wa Moroko, labda kwa sababu ya kuwakosa mabeki wake wazuri kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine, hilo likaathiri timu hii ya Moroko. Lakini vivyo hivyo kwa upande mwingine, kama unafahamu Les Bleus wana uwezo mkubwa sana, wana vipaji vingi kwenye timu yao, vikiongozwa na Kylian Mbappe. Kwa hiyo hawa jamaa wa Les Bleus jana walikuja wakitafuta tu nafasi yoyote ya kufunga goli na hawakufanya uh, makosa. Kama unavyokumbuka, wamepata goli mapema kabisa katika dakika ya tano. Na mara nyingi timu ambazo katika michuano hii imesemekana zimefungwa goli mapema, zimekuwa, Morocco, binafsi, kumonia, la mapema zimekuwa zikipoteza michezo yake. Moroko binafsi hawakuwahi hata siku moja kufungwa bao isipokuwa la kujifunga wa wenyewe kwao, walikuwa na rekodi nzuri sana ya ulinzi wakiingia katika mechi hii. Kwa hiyo kupigwa goli la mapema pekee yake tayari inaharibu ule E, mchezo wao wa kuweza kupambana na kusema kwamba hapa wanaweza kushinda, ingawa kama unavyoona ukiangalia zile statistics za mchezo mm -hmm. Moroko kwenye udhibiti wa mchezo, Moroko kwenye pasi, Moroko wameongoza karibu, wameongoza kabisa, e, sande basi wakuweza kufunga magoli. fainali fainali Jumapili mtanange Ufaransa na Argentina. Washabiki hapo wanasema nini Bwana Patrick? Na mkamiti huo ndio moto mkubwa ambao wanaweza kusema, wengi walikuwa wakisubiri kama vile wanaita eh, fainali ya ndoto ambayo itakuwa ya kihistoria, kwa sababu hapa inakutanisha majogoo wawili wakubwa. Unaye Kylian Mbappe eh, kutoka Ufaransa na unaye Lionel Messi. Kwa hiyo hii ni kitu ambacho kimekuwa kisubiriwa sana. Hapa kuna washabiki wengi sana wa Messi, niwaambie tu mfahamu kwamba eneo hili hivi sasa limegubikwa na bluu na nyeupe karibu kila kona. Ufaransa watakuja, wana uwezo kweli kweli, lakini kitu kikubwa ambacho wataangalia hapa ni uwezo wa hawa wafungaji watafanya nini kwenye mechi hii? Lakini vile vile uangalie tu uwezo wa wafungaji, lakini uwezo wa kitimu kwa pande zote mbili. Ufaransa kwa upande wake wataweka historia, kwa sababu hii ni mara ya pili mfululizo tangu 2018 wanaingia kwenye fainali, kitu ambacho hakijaonekana zaidi ya za miaka sitini. Kwa hiyo wanakuja hapa wakitaka pia kuandika historia katika kombe la dunia. Kwa hiyo tushuhudie mtanange wa hali ya juu sana eh, kutoka timu hizi mbili zenye uwezo mkubwa duniani kimichezo. Na usahau pia mpira unaotumika ni mpira tofauti na ile kwenye raundi ya kwanza, unaitwa Al Hilm, mm -hmm. au the dream au ndoto, mpira ambao umetengenezwa ukizingatia zaidi masuala ya mazingira na hali ya hapa Doha. Kwao wametumia karatasi, wametumia maji, wanasema kwamba mpira huu umetengenezwa makhsus ukiwa unaenda vizuri sana eh, michi hizi za kuanzia mpaka fainali. Tukushukuru sana Sandey Shumari, utaendelea kutupa mengi zaidi kuhusu mambo yanavyoendelea huko Qatar. Basi baadaye, muda mfupi tu tunaingia kwenye habari za dunia. Ukrain imesema mashambulizi ya Rusia yameua watu wawili alhamis katika mji wa kusini wa Kherson, huku maafisa waliowekwa na Rusia wakiripoti ya mashambulizi ya Ukrain katika mji wa mashariki wa Donetski. Kirol Timoshenko, naibu mkuu wa ofisi ya rais Vladimir Zelenski, alichapisha kwenye Telegram kwamba mashambulizi ya Russia yalipiga jengo la utawala la mkoa huko Kherson. Mjini Donetski, meya aliyeteuliwa na Rasia Alexis Kulemzini amesema mashambulizi ya makombora usiku wa kuamkia leo ni sawa na baadhi ya mashambulizi makubwa zaidi huko kwa miaka mingi. Peru imetangaza hali ya dharura ya siku 30 nchi nzima siku ya Jumatano kujibu maandamano yaliyochochewa na kuondolewa madarakani kwa rais Pedro Castillo. Tamko hilo linatoa wito kwa jeshi kuunga mkono polisi katika kudumisha utulivu. Pia inasitisha haki za uhuru wa kutembea na kukusanyika pamoja na ulinzi dhidi ya kupekua nyumba za watu. China inaharakisha kuwachanja watu wake walio katika mazingira hatarishi leo Alhamis kwa matarajio ya kupunguza wimbi la maambukizi ya COVID-19 huku baadhi ya wachambuzi wakitarajia idadi ya vifo kuongezeka kutokana na kulegeza masharti makali ya udhibiti uliowekwa awali ili kudhibiti janga hilo kwa miaka mitatu. Msukumo huo unakuja wakati shirika la afya duniani pia likielezea wasiwasi kwamba idadi ya watu bilioni 1.4 nchini china patiwa chanjo za kutosha na Marekani ilitoa msaada katika kukabiliana na kuongezeka kwa maambukizi. Beijing Jumatano iliyopita ilianzisha kuvunja sera yake ngumu ya udhibiti wa zero covid. Na wauguzi wa huduma ya afya ya taifa nchini Uingereza walifanya mgomo leo Alhamisi, ikiwa ni mara yao ya kwanza kabisa kuwahi kugoma katika taifa hilo kufuatia mzozo mkali na serikali juu ya shinikizo la nyongeza mshahara kwa hospitali ambazo tayari zimekuwa katika moja ya nyakati zenye shughuli nyingi zaidi kwa mwaka. kibao na kupenda eh, retina akishirikiana na palaso na kitu chao hicho, nakupenda, ndagukunda, I love you na kuagara, mambo yote hayo, mm -hmm. Katika lugha mbalimbali maana yake ni mapenzi, tunakupenda. mm -hmm. na kuagara, ndagukunda ndakukundani katika lugha yetu ya ya Rwanda na Burundi. Yeah. Okay. nakupenda katika lugha <laughs> ya Kiswahili na kwa gara Luganda. Okay. Ni mchanganyiko, mchanganyiko. mchanganyiko. Shukran, basi haya yote unayapata katika VOA Express, na sasa basi tuangalie uh, kipengele kile cha lifestyle, kama nilivyokueleza hapo mwanzo, kutoka huko Mombasa. Vijana chipukizi katika tasnia ya filamu huko Kenya wanaendelea kukabiliana na vikwazo vingi, licha ya serikali nchini humo kubuni sera ya taifa ya filamu ili kukabiliana na changamoto zinazokwamisha ukuaji wa tasnia ya filamu nchini Kenya. Ingawa hivyo basi baadhi yao wanajikakamua na kupata ufanisi wa kutambulika kimataifa. Huyo hapa Omar Kibulanga anaelezea safari yake ndefu katika taaluma ya utengenezaji filamu iliyopelekea yeye kupata tuzo tofauti tofauti hivi karibuni, ikiwa tuzo ya kila mwaka maarufu kama Kalasha TV and Film Awards. Jina langu ni Omar Kibulanga, mimi ni mtengenezaji filamu lakini nilisomea maswala ya wanahabari na uchapishaji. Baadaye nikaamua kuingilia katika maswala ya utengenezaji filamu. Sababu kuu iliyonipelekea huko ni katika mipaka na vikwazo vya wanahabari, haswa ile nchi inayotokea ya Kenya. Habari nyingi ambazo zinapewa kipaumbele ni kuhusiana na maswala ya siasa, maswala ya uchaguzi, na mimi haswa uelekeo wangu ulikuwa hauko huko. Uelekeo wangu ulikuwa katika ni hadithi visa, stori kuhusu jamii, kuhusu watu. Kwa hivyo nikaona fani ambayo itaweza kuninoa mimi katika huo uelekeo wangu ni fani katika masuala ya filamu, haswa documentaries. Nashukuru niliweza kuchukua hatua hiyo, takriban miaka miwili sasa, na nimeweza kutoa filamu kadhaa. Nashukuru filamu karibu zote ambazo nimetoa zimeweza kutambulika katika nyanja mbalimbali mbali na vilevile kutuzwa. Kupitia filamu hii yangu ambayo inaitwa Wasifu wa Habib Swale Madiba, Biography of Habib Swale ambayo iliweza kutambulika iliitwa katika kongamano la kila mwaka katika chuo kikuu cha SOAS University of London. Mbali na hapo ikaweza kutuzwa kama The Best Documentary mwaka elfu mbili ishirini na moja katika Coast Film Festival vilevile vile mwaka huu wa elfu mbili ishirini na mbili ikaweza kutuzwa tena kama The Best Documentary katika Swahili International Film Festival. Na changamoto ziko nyingi, pesa za kutosha za kuweza kuzalisha filamu hizi. Pili ni vifaa, upatikanaji wa vifaa vya kuweza kutoa uh, filamu za viwango vya juu kuna soko hata mbali na la kuuza soko la ambazo tumeweza kuzifanya zimeweza kutambulika sehemu tofauti. Kuna mahali ambako mtu akisema naleo kuona filamu za Ulanga nazipata wapi, nguna za wenzangu kama mimi. Hizo ndio changamoto zetu. Asante sana Omar Kibulanga kwa maelezo hayo na changamoto ulizopitia, lakini kitu kizuri umejibidiisha na kuweza kufika hapo ulipofika. Tupate tu burudani ya muziki, Will Paul anakuambia yu <mimu> p akishirikiana na Gucci na kitu chao u mkamiti, unakumbuka jana tuzungumzia mambo ya kolabo. Kolabo siku hizi ndio mambo yenyewe. So. Uh, wasanii hushirikiana hu, hu, kufanya kolabo mm, na kutoa vibao kabisa motomoto -moto vibao ambavyo vinaliwadha uh, kila mtu msikilizaji popote pale anapotusikiliza uh, na bila shaka kitu hiki mm, uh, you cha Willy Paul na Gucci kimekufurahisha msikilizaji wetu ambaye unatufuata popote pale ulipo Afrika Mashariki, Maziwa Makuu, ukiwa ndani ya gari ya hawa, mm -hmm. mahali popote haswa tunapatika na tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Haya basi tuangalie swali la leo ambalo tulilibandika kwenye mtandao wetu wa Facebook. Linasema zaidi ya watu 140 wamefariki kutokana na mafuriko DRC. Je, yes, serikali za Afrika Mashariki zinaweza kujifunza nini kutokana na janga hili? Huyu Zakaria Nyerere kutoka Butiama huko Tanzania anasema wanatakiwa kuchukua tahadhari mapema na kutangaza hali ya dharura ili kila mtu kujihami mapema asikumbwa na janga hilo la mafuriko. Pia serikali za kila nchi zatakiwa kuwa na vikosi maalum vya dharura vya uokoaji ili kunusuru maisha ya watu. Ezekiel Gala yeye anasema kutoka Ilembula, Wanging'ombe, Njombe, nchini Tanzania. Ameanza kwa kuandika poleni sana huko DRC Congo kuwapoteza ndugu zetu. Hapa kazi ya Mungu haina makosa, nasi nyuma yao, amen. Hakutaka kuongeza mengi. Asman Nyongesa yeye hakusema anatoka wapi. Anasema wanafaa kuhamishwa kabla ya ya mafuriko kutokea na kutenga hela ya kutosha kukabili majanga Jisandu Daga yeye ni kutoka Ruhumbo Nyika ni Tanzania. Basi ameandika kwamba tunaona kila nchi itoe msaada kwa waathirika wa mvua wa hizo zilizosababisha hayo majanga. Salehe Rajabu Muhumbula na yeye hakusema yuko wapi. Anasema ni msiba mkubwa sana huko Kinshasa. Haya basi, ni maoni yako wewe msikilizaji uliotuandikia kwenye mtandao wetu wa Facebook kuhusiana na swali tulilokuuliza. Na sasa basi, tuangalie kipengele kile cha yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii tukianzia Facebook, Twitter, Instagram na kadhalika. Mengi naona hapa yanayozungumziwa, kwa upande wangu ni kuhusiana na kombe la dunia kuelekea siku ya Jumapili. Huyu Kadui ameandika. Uh, kwa upande wake anasema kwamba anaona kushindwa kwa Morocco siku ya Jumatano si kitu, hivyo waendelee kuweka focus katika kombe la mataifa ya Afrika, na wajiangalie matarajio waliyoyapata kwenye kombe la dunia Qatar, ili wajiimarishe huko na mimi hapa nayo habari ya kusikitisha mkamiti ni kwamba kuna mlinzi kutoka Kenya ambaye amefariki dunia huko Qatar baada ya ushindi wa Argentina robo fainali dhidi ya Holanzi. Habari hii imetolewa tu hivi karibuni na global publishers, wanasema mlinzi amefariki dunia katika uwanja wa Lusail baada ya kuanguka kutoka uwanja wa kombe la dunia huko Qatar baada ya ushindi wa Argentina na robo fainali dhidi ya Uholanzi. Habari hii imejulikana eh, tu hivi karibuni Mkenya huyo aitwaye John Njau Kibue awali alisemekana kuwa katika hali nzuri, lakini mbaya. Hata hivyo alifariki baada ya siku tatu hospitalini, na waandalizi wa Katar wamesema wanachunguza hali iliyopelekea kuanguka kama jambo la dharura. Dada yake mwenye umri wa miaka ishirini na minne aliambia televisheni ya CNN hapa Marekani kuwa hawajapewa maelezo zaidi. Vilevile uh, vile kwenye habari zinazovuma kwenye mitandao kijami, mm. ya kijamii Mkamiti, huyu Elon Musk, unajua ye ndiyo uh, tajiri, lakini sasa hivi sio tajiri wa kwanza duniani mm, amepikuliwa na ule mfaransa uh, ambaye ana uh, kampuni kubwa kubwa za mambo ya mavazi. Na mambo ya Elon Musk anawatishia wale ambao wanafuatilia ile ndege yake ya binafsi jet, jet private mm. Kwamba wakiendelea kuifuatilia atawaondoa kwenye akaunti ya Twitter. Haya basi, ndio tunakamilisha VOA Express kwa siku ya leo. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana naye Patrick Ndwiman. Tunakutakia kila la heri. Msimamizi wa matangazo alikuwa Meri Mgawe, mwongozaji ni Saida Hamdun.