Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express Hujambo, msikilizaji wa VOA Express, mahala popote pale unapotusikiliza, tunakukaribisha katika mambo yote ya VOA Express. Tunasema VOA mwendo kasi, kutoka hapa Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Na mimi naitwa Idi Ligongo, ni kikukaribisha kwa moyo mkunjufu kabisa, ikiwa leo ni Novemba 29 kwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili tunaukimbiza kweli mwaka huu Mkamiti, maanake mm -hmm. nakumbuka Januari ilikuwa juzi tu hapo <laughs> na leo tuko Novemba ishirini na tisa, hapa tunakuwa Desemba. Desemba tunaanza ku countdown, wanasema wenyewe countdown, zimebaki siku ishirini, kumi na tisa hey, kumi na nane ku <laughs> <countdown ya mwaka. laughs> mara mbili mara masaa fulani lakini yote panapo majaliwa, unajua, mm -hmm, ni muda mrefu ulobaki. Kwa hiyo tuendelee kumwomba Muumba hatupe uzima na afya njema na uhai. Haya, basi, leo tuna mambo mengi sana ambayo tumekuandalia katika matangazo yetu, tukiangalia eh, madai ya udhalilishaji wa kijinsia katika sehemu za kazi ambazo, eh, kwa namna moja manyingine kule nchini Tanzania, zinaelezwa zina kithiri, sindio? ni kulingana na hiki chama cha wanahabari wanawake Tanzania, kifupi ni TAMWA, wameeleza Wala hilo. Unajua sasa hivi mataifa mbalimbali um, duniani yanaadhimisha zile siku kumi na sita za kupinga ukatili wa kijinsia ambapo wadau wa masuala ya jinsia uh, wakiwemo utamwa wameitaka serikali ya Tanzania kuridhia mkataba wa kimataifa unaopingana na rushwa ya ngono katika maeneo ya kazi. Na kulingana na mkurugenzi huyo TAMWA, Rose Ruben, anasema hili swala la rushwa ya ngono limekithiri hasa So, yani limeota mizizi katika maeneo ya kazi sasa, mm -hmm. Ili kutaka kujua hili, tunaye kwenye laini ya simu Salma, yeye anatokea pale jijini Dar es Salaam Tanzania. Salma, nini maoni yako kuhusiana na swala hili la kuongezeka rushwa ngono katika maeneo ya kazi? Uh, binafsi yangu naona kwanza, hili ni kama janga la taifa kwa sasa, kwa sababu mwanafunzi sasa hivi hapati kwenda fildi mpaka atoe rushwa ya ngono lakini wanawake maofisini hawapandi vyeo mpaka watoe rushwa ya ngono pia. Mwandishi wa habari at, haendi field, akirudi na stori, basi baadhi ya, bas, ya wahariri, sio wote, wanaomba rushwa ya ngono. Kwa hiyo imekuwa ni kama janga la taifa, na sio tu kwenye masuala ya vyombo vya habari, swala hili limeenea sehemu tofauti tofauti, juoni kwenye so sehemu mbalimbali za kazi. Kwa hiyo binafsi naona ifikie muda Sauka kwa sababu imekithiri sana sana. Salma, labda tungependa kujua kwa kile ambacho unakiona kimesababisha kuongezeka kwa hili swala ni eh, pengine watu wanaweza wakasema wanawake wenyewe ndio wakulaumiwa kwa kutotoka hadharani na kukemea na kufichua eh, wale wote ambao wamekuwa wakishiriki kwa sababu kama uh, watu wanafanya hivi vitendo na hawawekwi hadharani na kuonyesha kwamba hili ni tatizo, huoni kwamba inachochea kufanya hili swala kuwa kubwa zaidi? Ninaweza nikasema ndio, lakini kwa sasa kutokana na watu wanapiga vita sana, wamezinduka, wamekuwa wanaweka hadharani. Ila zamani ilikuwa mtu akifanyiwa hivyo anakuwa kimya, na ndio maana nadhani tumefikia hapa tulipofikia. Ingekopo labda tuna ripoti, pengine ni uoga pia, uoga ambao unasababisha haya yote kwa hiyo mi nadhani hiyo nyingine, changia, hapa, na navi, na hof, kwa namna moja ama nyingine imechangia mpaka tumefikia hapa tulipofikia, kutokana na vile kuwa na hofu ya kusema kwamba labda nikisema nitafukuzwa kazi na vitu kama hivyo. Kwa hiyo hiyo inaweza ikawa ni sababu mojawapo ambayo imechangia mpaka leo hii takwimu zinaonyesha namba imekuwa kubwa sana. Salma, kwa kuwa hilo tayari unalifahamu na we ukiwa ni, uh, ni mwanamke ambao wote tunaguswa katika suala hili, nini ambacho ukifanyike kusitisha suala hili? Mi nadhani tuendeleze, tuungane kwa pamoja kampeni ya kupinga huu ukatili wa kijinsia. Kwa namna moja ma nyingine inaweza ikasaidia, kukiwa tunapiga vita kila kona, kila sehemu inaweza ikasaidia kwa namna moja ma nyingine, nadhani kupiga vita tu hili swala. Shukrani sana Salma kutoka kule jijini Dar es Salaam, Tanzania, kwa mchango wako kuhusiana na ongezeko la rushwa ya ngono katika maeneo ya kazi, ni kulingana na chama cha wanahabari wanawake Tanzania, TAMWA. Uh, Haya basi, ni Will Paul akishirikiana na Guchi wanakuambia juu kibao kizuri kabisa. Namna hiyo ndivyo mambo yanavyokwenda ndani ya VOA Express hivi sasa. Kumbuka baadaye, tutakuwa na barazani, tutakushirikisha wewe msikilizaji, hali kadhalika tutasoma maoni yako wewe msikilizaji. Tutakuwa na swali la leo ambalo tumekuuliza, Iran na Marekani za kutana uso kwa uso hii leo katika michuano ya kombe la dunia wakati mkataba wa nyuklia bado uko katika hali tete. Je, kiputa kitakuwaje? Lakini kabla ya kufika huko katika swali la leo, tunakupeleka pia huko huko Doha Qatar kupata mandhari kile kinachoendelea. Tunazungumzia maswala mazima ya kombe la dunia. Namkaribisha hapa mwenzangu Id Ligongo, endeleza gol ay. Asante sana mkamiti kibayasi, kama ilivyo ada. Unajua sasa hivi kipute kinapokutika kule Qatar na leo tunaanza rasmi ile michezo ya uh, baibai kuna timu nyingi tu leo inacheza michezo yao ya mwisho, kwa mfano Qatar uh, leo ni mchezo ambao wa kweli ya kuaga eh, michuano hii ya kombe la dunia, kwa sababu tayari imeshatolewa eh, inacheza mchezo wa kukamilisha uh, ratiba huku Uholanzi yenyewe ikiwa inaendelea kutaka kujikita pale kileleni. Lakini mchezo mwingine ni Ecuador na Senegal, mchezo ambao unaweza kuwa ndio utakaofanya uamuzi wa timu gani inakwenda kuifuata Uholanzi katika hatua ya kumi na sita bora ama raundi ya mtoano ya pili. Lakini mtanange mwingine ambao unasubiriwa kwa hamu hapo mchana ni baina ya Marekani na Iran na huu si mtanange tu katika ulimwengu wa michezo, sehemu nyingine za dunia. Kwa watu ambao wafuatilia siasa za kidunia, wanaweza wakaona ni mchezo wa kawaida tu, lakini kwa hali ya siasa za kidunia, huu si mchezo wa kawaida, ni zaidi ya soka, maanake mataifa haya mawili yamekuwa na mivutano ya hapa na pale juu ya mipango mingi mingi tu ya hali ya usalama kule mashariki ya kati, lakini ushawishi e, wa kikanda, wa kidunia na kadhalika. Katika laini ya simu hapa tunaye Musa Mwakisu, Musa Mwakisu, labda kwanza tuanze kwa michezo hii ambayo itaanza kupigwa, eh, kwa hapa eh, tunaeza tukasema ni majira ya asubuhi saa tano hivi eh, kule eh, sehemu nyingine za Afrika Mashariki inaweza kuwa kama majira ya saa moja usiku. Tueleze ngoma iko vipi, kwanza tukiangalia mchezo huu wa Ecuador na Senegal. Yaani, ni mchezo mgumu sana, kwa sababu timu zote mbili zinahitajika kuweza kupata matokeo chanya, na ukiangalia kwamba timu ya Senegal iliweza kumfunga Qatar na timu ya Ecuador waliweza kumfunga Qatar na kutoka sare na Uholanzi, kwa hiyo unaweza kuona kwamba timu ya Ecuador ina alama nne, Senego ana alama tatu. Kwa hiyo kila mmoja anayo nafasi ya kufuzu kuelekea katika hatua ya kumi na sita bora. Kwa hiyo ni mchezo muhimu sana, lakini wenye ushindani mkubwa ambao unataraji utapigwa hapo baadaye. Na vipi mchezo baina ya Marekani na Iran? Tunafahamu mchezo wa uh Uholanzi na Qatar inaweza kawa ni mchezo wa kukabilisha tu eh, ratiba maana yake E, hapo Uholanzi itakuwa inatafuta sare, na kwa ubora wa timu yenyewe na kwa namna Katari ambavyo kiwango imeonyesha ni dhahiri bila yashari, labda yatokee maajabu mengine ya kimpira. Tuende kwenye mchezo wa Iran Marekani ambao nao ni muhimu kwelikweli, e, kwa jinsi timu zote mbili zilivyo katika nafasi ya kusonga mbele ya yeah, kwanza ni, ni mchezo ambao unaanzia nje ya uwanja. Maswala ya kidiplomasia baina ya Marekani na Irani ni moja kati ya chachu ya kupelekea mchezo huu kuwa mgumu, kwa sababu timu zote mbili zitataka kuwaonyesha wenzake kwamba sisi ni bora kuliko wewe, ingawa tuna msuguano wa masuala ya kidiplomasia lakini, ukitazama, okay, timu ya Marekani imesheheni vijana wadogo sana ambao wana uchu wa kupata mafanikio, lakini Irani ina mchanganyiko ya vijana wadogo na vijana ambao na wengine kidogo wakongwe. Kwa hiyo ni mechi ambayo itakuwa ni ngumu sana kutokana na pande zote mbili kutaka kuonyeshana ubora katika uwanja. Kwa hiyo mimi natarajia itakuwa ni mechi ngumu sana nje ya uwanja na ndani ya uwanja na vipi kuhusiana na sakata la Cristiano Ronaldo? Bado watu wanaendelea kutoa ufafanuzi, maanake FIFA uh, leo hii imetoa ufafanuzi kwamba kwa nini inaamini kabisa lile, uh, goli ni la Bruno Fernandes si la Cristiano Ronaldo. Ya, ni kweli ni, ni vitu ambavyo vimekuwa vikiendelea. Hata chama cha soka cha nchini Ureno kimesema kwamba kitapeleka ushahidi wake FIFA kuonyesha kwamba lile bao ni la Cristiano Ronaldo, lakini wa, wa, moja kati ya kampuni ambayo inawasilisha, ina vifaa vya michezo kule nchini Qatar, katika michuano wa kombe la dunia, kampuni ya Adidas imetoa jibu lake na kusema kwamba lile bao ni la Bruno Fernandes, kutokana na vipimo vya mipira yake. Kwa hiyo moja kwa moja hapo, unaweza ukasema kwamba ili sakata la Ronaldo Adidas wameshalimaliza, ingawa chama cha soka cha nchini Ureno kinaonekana kama vile bado kinaona kwamba lile bao ni la Cristiano Ronaldo. Kwa hiyo mjadala umekuwa ni mrefu, lakini mimi binafsi naona ni bao la Bruno Fernandes. Asante ah, sana Musa Mwakisu <laughs> kwa kueleza hayo na kuweka wazi bayana kabisa eh, juu ya kile kinachoendelea kina kule Qatar 2022 hidi unajua, nimeshtuka nime, lakini sijashtuka sana mm -hmm. kama vile mwanamichezo anavyoshtuka mm -hmm. Qatar mm -hmm leo ndio inaaga michuano hii, ndio inafunga kabisa virago. Yaani leo vijana, leo wanarudi majumbani mwao, lakini wataendelea kuwa wenyeji kuwa wenyeji mpaka <laughs> Disemba kumi na nane <laughs> <laughs> ndiyo mambo yatakavyokwenda hivi. Basi moja kwa moja tuende tukasikilize habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken leo Jumanne anatarajiwa kutangaza msaada kwa Ukraine ili kukarabati mifumo ya umeme iliyoharibiwa na mashambulizi ya Rusia. Tangazo hilo limetolewa pembeni mwa mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa mataifa wanachama wa NATO huko nchini Romania. Maafisa wa ngazi ya juu wa Marekani wamesema kwamba msaada huo utakuwa wa kutosha, bila kutoa maelezo zaidi juu ya kiwango na hali ya msaada wenyewe. Vyombo vya habari mashuhuri vya hapa Marekani pamoja na Ulaya vilivyowahi kushirikiana na uh, mwanzilishi wa WikiLeaks Uh, Julian Assange Jumatatu vimeiomba Marekani kuondoa mashtaka dhidi yake vikidai kuwa ni hujuma ya uhuru wa habari. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba magazeti ya The Guardian, The New York Times, Le Monde, El Paris katika barua ya pamoja wamesema kwamba mashitaka dhidi ya Assange yanahujumu marekebisho ya kwanza ya katiba ya Marekani pamoja na uhuru wa habari. Assange ambaye ameshikiliwa kwenye jela jijini London anahitajika hapa Marekani ili kujibu mashtaka 18 dhidi yake yakiwemo ya ujasusi pamoja na kutoa taarifa muhimu za kijeshi pamoja na za kidiplomasia za Marekani. Vyuo vikuu vya China vimeanza kuwarejesha nyumbani wanafunzi, wakati chama tawala cha kikomunisti kikiendelea kuimarisha kanuni za kuzuia kuenea kwa virusi vya COVID ikiwa kama hatua ya kudhibiti maandamano yanayoendelea kupinga kanuni hizo, huku kwa mara ya kwanza baada ya muda mrefu waandamanaji wakitaka kujiuzulu kwa rais Shi Jinping. Leo hii hakuna ripoti za maandamano kutokana na wingi wa polisi kwenye miji mikubwa kama vile Shanghai na Beijing miongoni mwa mingine. Baadhi ya kanuni za kuzuia COVID zilitangazwa Jumatatu ikiwa kama hatua ya kupunguza maandamano yaliyoshamiri kwenye takriban miji minane mwishoni mwa wiki. Serikali ya Korea Kusini mapema leo imeamuru maelfu ya madereva wa malori waliopo kwenye mgomo wa kitaifa warejee kazini, ikisema kwamba mgomo huo wa kudai malipo bora unaathiri uchumi ambao tayari unayumbayumba yumba. Amri hiyo ya rais Yun Suk Yel imeidhinishwa eh, na bunge wakati ikiwalenga eh, madereva wa malori yanayobeba simenti miongoni mwa mingine. Shughuli za ujenzi kwenye maeneo mengi nchini zimesitishwa kutokana na uhaba wa simenti pamoja na vyuma kutokana na mgomo huo uh -huh. kwa chuma, akianza kwa shura, anafuta mbele na nyuma. Haya basi msikilizaji, ni fina huyo anakwambia haya <laughs> eh, mambo hayo unajua naona <laughs> una kama siku hizi uandishi kidogo unakuwa una tafsida, inakuwa haitumiki sana eh, tafsida ni namna ya kupunguza ukali wa maneno hili eh, swala itabidi tufanye siku moja kama mpango mmoja tunamleta mtaalamu hapa wa mashairi. mm -hmm. Alafu tunapiga hizi nyimbo, anatueleza. Uh, je, ushairi umekwenda vipi? mm -hmm. Umepunguza ukali wa maneno au la au la? <laughs> Basi, tuna tutafanya hivyo pale wakati utakapofika. Lakini sasa, hebu tusonge mbele, tuangalie barazani kuna nini. Je, unadhani ni umri gani unaofaa kwa wasichana kuanza kutumia dawa au kuchoma sindano za kupanga uzazi au kuzuia kupata mimba? mm-hmm. na kuna msikilizaji kwenye laini ya simu uh hivi sasa. Uh, tueleze bwana Daniel, uh, tueleze unapiga simu kutoka wapi na maoni yako ni nini. Karibu sana Daniel. Daniel, sijui unatusikia maanake kuna kelele sana kwa upande wako. Oh, nawafuatilia. Naam, karibu, tunaomba maoni yako basi. Je, unadhani ni umri gani unafaa kwa wasichana kuanza eh, kutumia dawa au kuchoma sindano za kupanga uzazi na kuzuia mimba? Eh, kwanza mimi maoni yangu ni kwamba kwa vile ni msichana hajaoleweka haifai mtoto ambaye bado hajafikia umri wa wa kuwa kwenye nyumba yake kufanya mapenzi, manake hiyo ni kama kujaribu kuimiza washarati kati ya wasichana na na, ni jambo ambalo sio sio sio nzuri. mm -hmm. ha. Ha. Basi tu, tunashukuru kwa mchango wa mawazo yako hayo. Uh, unajua ni mawazo mm, ya msikilizaji haswa, na kulingana na wataalam uh, hapa juzi kati tulikuwa tuna kile kipengele cha jicho letu mm -hmm. Rahabu Fred alizungumza na mtaalam wa maswala ya kinamama akasema, uh, mtoto wa kike anapo, anapopata hedhi yani, uh, anapovunja ungo mm -hmm. basi pale ndio wakati sasa sahihi wa kumweleza masuala haya na kuanza kum, kumshawishi kumhamasisha kuhusu kutumia uzazi wa mpango kwa sasa, sababu ndio umri ambao am, ameingia ame umri wa kukomaa sasa. Hapo sasa kuna masuala ambayo hapa mm, yanachanganya kwelikweli kwa sababu kama mtoto akifikia huo umri wa kuvunja ungo mm -hmm. Eh, na watoto wengine wanavunja ungo wakiwa na umri mdogo sana mpaka miaka kumi na moja. mm -hmm. Eh, na nategemea na maumbile. Je, na sasa hili swala linakuwa ni swala la ridhaa au ni swala la uh, yeye kushauriwa na kushawishiwa au na kuwekiwa mikakati ambayo inamfanya atumie hivyo, kwa sababu watu wazima wanafanya hivyo kwa maamuzi yao. Kuna wengine wanataka, kuna wengine hawataki. Sasa sababu anakuwa hapo tayari kashafikisha miaka 18, 18 ana muda, ana umri wa kufanya maamuzi mtoto. mm -hmm. Kama wewe miaka 11 inakuwaje? hapo sasa ndio mzazi mlezi anahusishwa na ndiye anayeweka sasa pale sahihi, linapokuja swala lile la kuchomwa sindano. Maanake mtoto mwenyewe kama tulivyosema ni mtoto, hawezi kujifanyia maamuzi. Kumbuka wakati huo bado anakaa kwenye nyumba au yupo chini ya uangalizi wa baba mama au mlezi. Lakini pia mengi yatajadiliwa tutakapofika katika hiyo topic, lakini kukusomea tu machache ambayo kutoka kwa Moise Zihalirwa amesema, Mungu awasamehe kwa sababu ham jui uh, hicho wanachowashawishi watoto wao. Uyapa Ramadhani Musambia Huseni anasema akiwa e, Zaleka kambini Malawi, ni vyema msichana akikomaa e, yaani akiwa amevunja ungo, aanze kwenda kuchoma sindano. Zinaida shigela huyo Aa, huu, msoma tena Zenaida, Zenaida. Mm -hmm. Huyu basi naenda kwa Benson, Benson anasema kutokana na wingi wa vichocheo walivyo navyo basi anapovunja ungo tu aruhusiwe kuchoma sindano, maana vita vinaishindwa dunia na kusingiziwa vishawishi vingine e, evo, mia Masawe anasema ingebidi uzazi wowote wa mpango e, usitumike kwa binti yoyote, labda kwa waliozaa wali, maana ukishamchoma sindano je, Uh, ma, ma, madhara yake yako vipi? Haya basi tupate burudani ya muziki, Hato ranking after party. Hii bwana anakwambia abanaa, huwa ni nzuri sana. Ushakwenda kwenye after party wewe? <laughs> <laughs> miaka hiyo, sio sasa. Aya, sikiliza <laughs> ngoma hiyo, Pato ranking anakwambia, after party <laughs> Pati imekwisha, sasa mpango uko vipi? Tunaenda kwa Mkamiti, kwa Saida au kwa Idi, hapo unachagua. Baada ya pati kuisha, mambo mazuri kabisa, kabisa. <laughs> <laughs> Basi tunasonga mbele moja kwa moja tunaelekea katika ushauri, ambapo hii leo tunaangazia ni namna gani vijana wanaweza kutumia uh, mitandao ya kijamii kuboresha tamaduni zao kwa kutumia sanaa mbalimbali. Ushauri huu unatolewa e, tusikilize. Culture na mila zinatambulika katika, katika katiba yetu, nafikiri kipengele cha kumi ya zile values and principles, ama vigezo vya nchi, inatambua kwamba culture participation ni kati ya mambo ambayo tumeyaweka karibu sana na nyoyo zetu kama nchi, ziweze kuongoza misimamo na tabia tabia za, za, za wakenya ama za wananchi wa Kenya, kisha kwamba watu wote wanahusika katika masala ya kulinda na kuenua jamii zao. Ni changamoto kubwa, kwa sababu sasa hivi tuko katika uh, wakati wa kidijitali, kwa sababu kila mtu anaongozwa na mambo ya utandawazi na social media spaces, lakini ukweli ni kwamba tuna nafasi nzuri sana ya kuhakikisha kwamba uh, tutumie hata zile zile teknolojia mpya za social media na utandawazi kuhakikisha kwamba tuna promoti desturi zetu. Kwa hivyo ni changamoto kwa vijana kwamba waweze kutumia social media spaces, kutumia techno, new technology kuhakikisha kwamba wanapromote culture zetu. Uh, hata dini ya Kiislamu kwa mfano utakumbuka miaka mingi sana, wakati mitume wetu walipokuwa, walikuwa wanatumia ngamia, na zile suna nyingi ambazo uh, mitume wamekuwa wakipromoti zilikuwa ni zimekuwa based na, na tamaduni za kitambo, lakini kwa sasa kwa sababu dunia inaendelea na teknolojia inaendelea zaidi, imepatiana nafasi pia na fursa kwamba, uh, watu waweze kutumia na kuzingatia tamaduni mpya ambazo zinaenda na kilimwengu, vile mambo yanavyokwenda. Kwa hiyo ni changamoto kwa vijana waweze kutumia social media spaces na new technology ku advance culture ambayo tuko nayo kama jamii, uh, hii hi, tunatambua, lakini huu ni kama mfumo mpya tunajaribu kuleta na msisimko katika jamii ili watu wote waweze kutambua. Kwa mfano, uh, wakati muda wa nyuma watu walikuwa uh, wanatumia uh, hadithi na vitendawili kupitisha ujumbe katika jamii. Hilo lilifanyika kwa muda mrefu, lakini sasa hivi pia tunaweza kutumia social media spaces. Kuna red stories na narratives ambazo zinaweza kufunza watoto waweze kuelewa mambo hayo. Kwa hiyo zile hadithi zile vitendawili bado vinaweza kuwekwa katika social media spaces na ku promote knowledge, na kufanya kitu inaitwa knowledge management katika jamii. Haya ndiyo mambo hayo tunavyoelezwa eh, kuhusiana na mitandao ya kijamii na namna ya kuboresha ama kuendeleza zile eh, sanaa mbalimbali na mila na tamaduni ambazo zamani, unajua, tulikuwa tunaambiwa la mgambo, la mgambo mm, likilia kuna jambo, kuna jambo. Eh. <laughs> Ni ushauri ambao umeandaliwa na Amina Chombo kutoka Mombasa, Kenya, wakizungumzia maswala hayo ya katiba ya Kenya na mambo hayo ya utamaduni na culture zinavyoendelea huko. Haya basi tuzidi kusonga mbele tuangalie yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii Facebook, Twitter, mm -hmm. Instagram. Nini hasa kinachozungumziwa, Id Ligongo? Naona mambo ya kombe la dunia ni mengi mno. E, suala ambalo linavuma sana hivi sasa ni ambalo tumetoka kuzungumza katika kipengele ama kule juu juu ya kombe la dunia, hasa goli la Cristiano Ronaldo, ambapo kwa kweli mm, kile kinachozungumzwa E, ni kwamba kampuni ya Adidas, unajua ule mpira unaotumika kuchezwa pale kwenye kombe la dunia si mpira wa kawaida, huu ndani wanakwambia una sensa mm -hmm. E, una sensa ambayo unasaidia kujua mchezaji, um, anapozidi au kutoa taarifa kama goli la jana la utata, ambapo ilipigwa cross na Bruno Fernandes, Ronaldo kama vile anatupia kichwa hivi, ukampita golkipa Ureno wakaandika goli la kwanza. Sasa so, ukawa kuna utata ili goli la nani, lakini pale pale goli likapelekwa kwa Bruno Fernandes. Mashabiki wa Cristiano Ronaldo bado wakawa wanaendelea kusisitiza kwamba wanaamini lile goli ni la Ronaldo. Mjadala umekuwa mkubwa sana duniani. Kampuni ya Adidas wamesema so, kwamba jamani, e, mpira wetu una sensa, na kwenye sensa yake hauonyeshi kama baada ya kupigwa ule mpira na Bruno Fernandes uliguswa pahala popote. Kwa hiyo mm. Hilo ni swali ambalo hilo ni swala ambalo watu wamefanya la kumbe ule mpira ndani yake kuna teknolojia ya hali ya juu aha. mm -hmm. Haya basi, tuliangalie swali la leo ambayo linaendana kabisa na hicho ulichozungumza. Iran na Marekani za kutana uso kwa uso baadaye hii leo kwenye michuano ya kombe la dunia. Huyu JJ yeye amesema maoni yake ni kwamba JCPOA ilishakufa anashauri, mwamuzi wa mtanange wa Iran na Marekani awe Kim Jong Un <laughs> Hey! JCPO, uh, JCPOA huu ni ule mpango wa nuclear <laughs> ule wa Iran na mataifa makubwa, uh, ikiwemo Marekani ambayo iliwahi kujitoa wakati wa utawala wa rais Donald Trump. Utawala wa raisi uh, uh, raisi Joe Biden, yi, anataka kuendelea kufanya mazungumzo kuona namna gani wanaoendeleza huu mkataba. Kwa hiyo anasema kwamba refai awe Kim Jong Ul, eh, yes, Kim wa? Jong Un, yeah. eh, Justice Wailupa anasema hata wawape wanawake wote bilioni moja moja, lakini bado hawataweza kuziendesha bila wanaume. Huu sijui anazungumza nini huyu jamaa. Haya, mani Simba yeye anapatikana TV, anasema watazamaji wakae tayari maana unaweza kuona mindege ya kivita ikikatiza juu ya uwanja hii. Itakuja baada ya Marekani kupigwa tatu chapu chapu <laughs> <laughs> <laughs> Haya basi, mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu ni Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kuwa nasi e, katika matangazo haya ya VOA Express. Tunashukuru kwa kuwa nasi upande wa pili alikuwepo Saida Amdun. E, msimamizi wa matangazo haya ni Harison Kamau. <mimu>